Tăng giảm cỡ chữ:

Công chức sắp được nhận thêm tiền khi nghỉ hưu trước tuổi?

Nội dung này được Bộ Nội vụ đề xuất tại dự thảo Nghị định sửa đổi bổ sung một số quy định của Chính phủ về cán bộ, công chức, viên chức.


1. Thêm trường hợp công chức được hưởng chế độ thôi việc

Tại Điều 3 Nghị định 46/2010/NĐ-CP, Chính phủ đã quy định hai trường hợp công chức được hưởng chế độ thôi việc gồm:

- Theo nguyện vọng và được cơ quan, đơn vị, tổ chức có thẩm quyền đồng ý cho nghỉ hưu theo nguyện vọng.

- Hai năm liên tiếp không hoàn thành nhiệm vụ bởi theo quy định tại khoản 3 Điều 58 Luật Cán bộ, công chức năm 2008 được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 12 Điều 1 Luật sửa đổi năm 2019, nếu trong hai năm liên tiếp không hoàn thành nhiệm vụ thì công chức sẽ bị cho thôi việc.

Tuy nhiên, tại dự thảo này, Bộ Nội vụ đã đề xuất thêm 01 trường hợp được hưởng chế độ thôi việc là:

Công chức có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên nghỉ hưu trước tuổi theo nguyện vọng

Theo quy định này, nếu công chức có nguyện vọng nghỉ hưu trước tuổi và đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên thì sẽ được cho thôi việc và được hưởng chế độ thôi việc theo quy định của Nghị định này.

Như vậy, căn cứ khoản 1 Điều 59 Luật Cán bộ, công chức năm 2008 và Nghị định này, công chức sẽ được hưởng chế độ thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp:

- Do sắp xếp tổ chức.

- Theo nguyện vọng của bản thân và được cấp có thẩm quyền đồng ý.

- Có 02 năm liên tiếp không hoàn thành nhiệm vụ.

- Có nguyện vọng nghỉ hưu trước tuổi và đã đóng đủ 20 năm bảo hiểm xã hội trở lên.

cong chuc sap duoc nhan them tien


2. Công chức sẽ được thêm 1 khoản tiền khi nghỉ hưu trước tuổi?

Theo dự thảo này, công chức sẽ được hưởng chế độ thôi việc trong ba trường hợp (bổ sung thêm một trường hợp so với quy định hiện hành). Do đó, Điều 5 về trợ cấp thôi việc tại Nghị định 46/2010 cũng được Bộ Nội vụ đề xuất sửa đổi như sau:

STT

Trường hợp

Trợ cấp thôi việc

1

Có nguyện vọng và được cấp có thẩm quyền đồng ý

Mỗi năm làm việc được tính bằng ½ tháng lương hiện hưởng:

- Mức lương theo ngạch, bậc.

- Phụ cấp chức vụ lãnh đạo/thâm niên vượt khung/thâm niên nghề

- Hệ số chênh lệch bảo lưu - nếu có

(Mức thấp nhất bằng một tháng lương hiện hưởng)

2

Có 02 năm liên tiếp không hoàn thành nhiệm vụ

3

Có đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, có nguyện vọng nghỉ hưu trước tuổi

- Hưởng chế độ thôi việc như trên.

- Chế độ hưu trí.

- Trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi.

- Nâng bậc lương, nâng ngạch trước hạn:

+ Chưa xếp bậc lương cuối cùng mà vẫn luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ trong thời gian giữ bậc, không bị kỷ luật, còn thiếu 01 - 12 tháng để được nâng bậc lương thường xuyên tại thời điểm nghỉ hưu trước tuổi: Được nâng bậc lương trước hạn để nghỉ hưu.

+ Đang hưởng bậc lương cuối cùng/phụ cấp thâm niên vượt khung, đã có bằng tốt nghiệp đại học trở lên, không bị kỷ luật trong 03 năm cuối trước khi nghỉ hưu: Nâng ngạch liền kề không cần thi để nghỉ hưu.

Theo bảng này, có thể thấy, do bổ sung thêm một trường hợp được hưởng chế độ thôi việc nên công chức được nghỉ hưu trước tuổi, được nâng bậc lương, nâng ngạch trước hạn, chế độ hưu trí và trợ cấp 03 tháng tiền lương trước khi nghỉ hưu.


3. Sửa cách xác định thời điểm nghỉ hưu của công chức

Khoản 1 Điều 9 Nghị định 46 được sửa đổi như sau:

Thời điểm nghỉ hưu là ngày 01 của tháng liền kề sau tháng công chức đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định.

Trường hợp hồ sơ của công chức không xác định được ngày, tháng sinh mà chỉ có năm sinh thì lấy ngày 01 tháng 01 của năm sinh để làm căn cứ xác định thời điểm nghỉ hưu và thời điểm hưởng chế độ hưu trí

Trong khi đó, quy định cũ đang nêu:

Thời điểm nghỉ hưu là ngày 01 của tháng liền kề sau tháng công chức đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định.

Trường hợp trong hồ sơ của công chức không ghi rõ ngày, tháng sinh trong năm thì thời điểm nghỉ hưu là ngày 01 tháng 01 của năm liền kề sau năm công chức đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định.

Như vậy, cách xác định thời điểm nghỉ hưu trong trường hợp hồ sơ của công chức không xác định được ngày, tháng sinh mà chỉ có năm sinh đã được sửa đổi theo hướng có lợi hơn cho công chức: Thay vì dùng ngày 01/01 của năm liền kề sau năm công chức đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định thì bây giờ đã dùng luôn ngày 01/01 của năm công chức đủ tuổi nghỉ hưu.

Trên đây là đề xuất công chức sắp được nhận thêm tiền khi nghỉ hưu trước tuổi của Bộ Nội vụ. Nếu có thắc mắc, độc giả vui lòng liên hệ 1900.6199 để được hỗ trợ, giải đáp.

>> 4 quy định mới cán bộ, công chức, viên chức cần biết từ 2022

Xem thêm: Giới thiệu LuatVietnam -  website tra cứu văn bản và thông tin pháp luật uy tín

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6199 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: dự thảo