Tăng giảm cỡ chữ:

Dưới 18 tuổi có được vay tiền ở công ty tài chính không?

18 tuổi là dấu mốc thể hiện một người đã thành niên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự, tự thực hiện được các giao dịch trong đó có vay vốn ngân hàng, công ty tài chính. Vậy liệu rằng dưới 18 tuổi có được vay tiền công ty tài chính không?


Công ty tài chính có cho người dưới 18 tuổi vay tiền không?

Hiện nay, nhiều người nghĩ rằng, hầu hết các công ty tài chính và ngay cả các ngân hàng thường chỉ cho người trên 18 tuổi vay vốn bởi khi đó, người từ đủ 18 tuổi trở lên đã được xem là người thành niên - người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.

Đồng nghĩa, những người này có thể tự mình thực hiện các giao dịch dân sự, trong đó có giao dịch vay vốn với công ty tài chính và ngân hàng (căn cứ Điều 19, Điều 20 Bộ luật Dân sự năm 2015).

Tuy nhiên, dưới góc độ pháp lý, cụ thể là tại khoản 1 Điều 7 Thông tư 39/2016/TT-NHNN, điều kiện công ty tài chính nói riêng, tổ chức tín dụng nói chung quyết định cho khách hàng vay gồm:

- Độ tuổi: Cá nhân từ đủ 18 tuổi trở lên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ hoặc từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không bị mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

- Sử dụng vốn vay vào mục đích hợp pháp: Theo khoản 2 Điều 3 Thông tư 43/2016/TT-NHNN, nhu cầu vốn vay của khách hàng tại các công ty tài chính là dùng để tiêu dùng: Mua phương tiện đi lại, đồ dùng, trang thiết bị gia đình hoặc chi phí học tập, khám chữa bệnh, du lịch, chi phí sửa chữa nhà ở...

- Có phương án sử dụng vốn khả thi: Bên cạnh phải có mục đích vay vốn hợp pháp thì người vay cũng phải có phương án sử dụng vốn có thể thực hiện được thì công ty tài chính mới xem xét, quyết định cho khách hàng vay vốn.

- Có khả năng trả nợ: Đây có lẽ là một trong những điều kiện quan trọng nhất khi cho khách hàng vay vốn.

Như vậy, theo quy định nêu trên, không chỉ người đủ 18 tuổi mà người dưới 18 tuổi cũng được vay vốn tại các công ty tài chính. Tuy nhiên, luật giới hạn độ tuổi được vay vốn dưới 18 từ đủ 15 đến chưa đủ 18 tuổi.

Có quy định như vậy bởi theo khoản 4 Điều 21 Bộ luật Dân sự, người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi được tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự trừ các giao dịch liên quan đến bất động sản hoặc động sản phỉa đăng ký hoặc các giao dịch phải có người đại diện theo pháp luật đồng ý.

Như vậy, từ các phân tích nêu trên, dưới 18 tuổi, cụ thể là từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi được vay vốn tại công ty tài chính.

duoi 18 tuoi co duoc vay tien o cong ty tai chinh


Lãi suất cho vay của công ty tài chính thế nào?

Nhu cầu vay tiêu dùng nhất là trong thời gian giáp Tết thế này ngày càng tăng. Do đó, khi quyết định vay vốn tại công ty tài chính, người dân cần phải lưu ý một số quy định về lãi suất của công ty tài chính sau đây:

Lãi suất cho vay là bao nhiêu?

Theo khoản 1 Điều 13 Thông tư 39 năm 2016 quy định, lãi suất cho vay sẽ do công ty tài chính và khách hàng tự thoả thuận với nhau theo thị cung cầu vốn thị trường, nhu cầu vay vốn và mức độ tín nhiệm của khách hàng.

Do đó, khi vay tiêu dùng tại các công ty tài chính, người vay cần phải xem xét cụ thể lãi suất cho vay được ghi cụ thể trong hợp đồng và phương pháp tính lãi với khoản vay trước khi quyết định có vay vốn tại công ty tài chính không.

Lãi suất khi không trả được nợ

Khi đến hạn thanh toán mà người vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì việc tính lãi sẽ được thực hiện theo khoản 4 Điều 13 Thông tư 39/2016/TT-NHNN như sau:

- Lãi trên nợ gốc theo lãi suất đã thoả thuận tương ứng với thời hạn vay mà chưa đến hạn trả.

- Lãi chậm trả theo mức lãi suất thoả thuận nhưng không vượt quá 10%/năm tính trên số dư lãi chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả.

- Nợ vay bị chuyển nợ quá hạn: Lãi suất không quá 150% lãi suất cho vay trong hạn tại thời điểm chuyển nợ quá hạn và phải trả lãi trên dư nợ gốc bị quá hạn.

Xem thêm...

Trên đây là quy định về việc dưới 18 tuổi có được vay tiền ở công ty tài chính không? Nếu còn thắc mắc, độc giả vui lòng liên hệ 1900.6199 để được hỗ trợ, giải đáp.

>> Đừng vay tiền của các công ty tài chính nếu chưa biết 5 điều này

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6199 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: vay tiền công ty tài chính