Người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không?

Nhắc đến di chúc là mọi người nghĩ ngay đến những người lớn tuổi, những người bị bệnh nặng… muốn để lại tài sản của mình cho con, cháu khi họ qua đời. Nhưng liệu có ai từng đặt câu hỏi những người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không?

Theo quy định tại Điều 609 Bộ luật Dân sự 2015 thì cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình sau khi chết. Theo đó, luật cũng quy định các đối tượng được lập di chúc bao gồm:

- Người từ đủ 18 tuổi trở lên, có đầy đủ năng lực hành vi dân sự, minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc, không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép

- Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc

Riêng với đối tượng dưới 18 tuổi, luật mới chỉ có quy định về độ tuổi từ đủ 15 đến chưa đủ 18 tuổi. Theo đó, các cá nhân nằm trong độ tuổi này được phép lập di chúc khi được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc và di chúc phải được lập thành văn bản.

 

Người dưới 18 tuổi có được lập di chúc không? (Ảnh minh họa)


Như vậy, từ quy định của luật chúng ta có thể khẳng định:

- Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi được phép lập di chúc nếu:

+ Được lập thành văn bản

+ Được sự đồng ý về việc lập di chúc từ cha, mẹ hoặc người giám hộ. Còn nội dung định đoạt tài sản thuộc về quyền của người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi.

- Người từ 15 tuổi trở xuống không nằm trong các đối tượng được phép lập di chúc theo quy định của pháp luật.

Xem thêm:

Di chúc có bắt buộc phải được công chứng, chứng thực?

Di chúc miệng được coi là hợp pháp khi nào?

Dưới 18 tuổi có được đứng tên trên sổ đỏ?

Nguyễn Hương

Chủ đề: di chúc thừa kế người dưới 18 tuổi
Loading...
Quang cao