Tăng giảm font chữ:

Bị công ty tài chính khủng bố điện thoại, phải làm gì?

Việc các công ty tài chính liên tục gọi điện thoại, nhắn tin làm phiền đến người thân của người vay để đòi nợ là một trong những vấn đề khiến rất nhiều người bức xúc. Vậy khi bị công ty tài chính khủng bố điện thoại làm phiền, phải làm gì?

 

Công ty tài chính không được khủng bố tin nhắn, điện thoại để đòi nợ

Cho vay tiêu dùng qua công ty tài chính là một trong những dịch vụ cho vay phổ biến hiện nay. Khi làm hồ sơ vay tiêu dùng qua các công ty tài chính, người đi vay chỉ cần cung cấp một số thông tin như: Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân, Sổ hộ khẩu, thông tin liên lạc của người thân, bạn bè là đã có thể vay được tiền.

Nếu bên vay trả nợ đúng hạn, công ty tài chính sẽ không làm phiền hay nhắc nhở. Tuy nhiên, trường hợp người vay có lỡ quên hoặc cố tình không thanh toán tiền vay thì không chỉ người đi vay bị gọi điện, nhắn tin đòi nợ mà bạn bè, người thân xung quang cũng bị làm phiền liên tục.

Thời gian vừa qua, việc đòi nợ qua điện thoại này đã làm không ít người cảm thấy phiền hà, thậm chí sống trong hoang mang sợ hãi bởi những lời lẽ uy hiếp, đe dọa và xúc phạm. Đây là một vấn đề nhức nhối khiến nhiều người không khỏi thắc mắc rằng, liệu các công ty tài chính có được phép khủng bố tin nhắn, điện thoại liên tục như vậy để đòi nợ không?

Quy định về biện pháp đôn đốc, thu hồi nợ của các công ty tài chính, tại điểm đ Khoản 2 Điều 7 Thông tư 43/2016/TT-NHNN, sửa đổi bởi khoản 7 Điều 1 Thông tư 18/2019/TT-NHNN nêu rõ:

- Biện pháp đôn đốc, thu hồi nợ phù hợp với đặc thù của khách hàng, quy định của pháp luật;

- Không bao gồm biện pháp đe dọa đối với khách hàng, trong đó số lần nhắc nợ tối đa 05 (năm) lần/01 (một) ngày,

- Hình thức nhắc nợ, thời gian nhắc nợ do các bên thỏa thuận trong hợp đồng cho vay tiêu dùng nhưng phải trong khoảng thời gian từ 7 giờ đến 21 giờ;

- Không nhắc nợ, đòi nợ, gửi thông tin về việc thu hồi nợ của khách hàng đối với tổ chức, cá nhân không có nghĩa vụ trả nợ cho công ty tài chính, trừ trường hợp có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật; bảo mật thông tin khách hàng theo quy định của pháp luật.

Như vậy theo quy định trên, việc các công ty tài chính khủng bố tin nhắn, điện thoại với những người không có nghĩa vụ trả nợ như người thân, bạn bè của người vay là trái pháp luật. Đồng thời, việc gọi điện quá nhiều lần một ngày để đe dọa cũng như thúc ép những người quen biết với bên vay phải trả nợ cũng là bất hợp pháp.

bi cong ty tai chinh lam phienBị công ty tài chính làm phiền, phải làm gì? (Ảnh minh họa)

 

Bị công ty tài chính khủng bố điện thoại, phải làm gì?

Mặc dù đã có quy định không cho phép các công ty tài chính khủng bố, đe dọa để đòi nợ. Tuy nhiên, trên thực tế trong thời gian vừa qua, liên tục hàng loạt những vụ việc liên quan đến việc quấy rối, đe dọa để đòi nợ bằng hình thức nhắn tin, gọi điện,… vẫn thường xuyên xảy ra.

Nếu là người thân của bên vay và không có trách nhiệm phải trả nợ, căn cứ vào Khoản 15 Điều 1 Thông tư 18, khi bị làm phiền bởi các công ty tài chính, người bị quấy rối có thể xử lý theo 1 trong 2 cách sau:

- Soạn Đơn khiếu nại gửi tới công ty tài chính đã quấy rối, gọi điện giục nợ để khiếu nại về biện pháp đôn đốc, thu hồi nợ, về đòi tiền cá nhân, tổ chức không có nghĩa vụ trả nợ.

- Gửi đơn tổ cáo tới cơ quan Thanh tra, giám sát ngân hàng hoặc các Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh, thành phố để kiến nghị giải quyết hành vi vi phạm pháp luật của công ty tài chính hoặc gửi đơn tố cáo lên cơ quan Công an nếu công ty tài chính tiếp có hành vi sử dụng điện thoại, các phương tiện viễn thông để quấy rối, xúc phạm, đe dọa tinh thần,...

Về mức phạt xử lý

Trường hợp vi phạm quy định về biện pháp đôn đốc, thu hồi nợ như đe dọa, quấy rối hoặc thúc giục người quen của bên vay trả nợ thay… Công ty tài chính có thể bị phạt hành chính từ 10 - 20 triệu đồng theo quy định tại khoản 3 Điều 102 Nghị định 15/2020/NĐ-CP về một trong các hành vi:

- Thu thập, xử lý và sử dụng thông tin của tổ chức, cá nhân khác mà không được sự đồng ý hoặc sai mục đích theo quy định của pháp luật;

- Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Bị công ty tài chính làm phiền, phải làm gì? Nếu bạn đọc có vướng mắc vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ nhanh nhất.

>> 3 điều cần biết về vay tiêu dùng qua công ty tài chính.

>> Vay tiền không trả có bị đi tù không? Trốn nợ xử lý thế nào?

Hoàng Kim AnhHoàng Kim Anh

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: công ty tài chính