Thử việc có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Trợ cấp thất nghiệp cứu cánh cho người lao động trong thời gian tìm kiếm việc làm. Liệu với người đã tìm được việc và đang trong thời gian thử việc thì có còn được hưởng loại trợ cấp này?

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Không phải bất cứ ai khi mất việc làm đều có thể nhận trợ cấp thất nghiệp, mà chỉ những người đáp ứng đủ 04 điều kiện dưới đây mới được nhận khoản trợ cấp này:

- Đã chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật hoặc đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng;

- Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) từ 12 tháng trở lên;

- Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm;

- Chưa tìm được việc sau 15 ngày, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ.

(Điều 49 Luật Việc làm 2013)

Xem chi tiết tại Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp mới nhất

Thử việc có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Thử việc có được hưởng trợ cấp thất nghiệp? (Ảnh minh họa)


Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

Theo quy định tại Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động đủ điều kiện nêu trên được tính từ ngày thứ 16 theo ngày làm việc, kể từ ngày nộp hồ sơ, với mức hưởng:

Mức hưởng hàng tháng

=

60%

x

Mức bình quân lương tháng đóng BHTN của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp

Cứ đóng đủ 12 đến 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được thêm 01 tháng nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Cụ thể tại đây.

Thử việc có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP nêu rõ một trong những trường hợp người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp là có việc làm. Cụ thể:

- Đã giao kết hợp đồng lao động từ đủ 03 tháng trở lên (ngày có việc làm là ngày hợp đồng có hiệu lực);

- Có quyết định tuyển dụng (ngày có việc làm là ngày bắt đầu làm việc ghi trong quyết định tuyển dụng);

- Đã thông báo có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm (ngày có việc làm là ngày ghi trong thông báo của người lao động).

Ngoài ra, nếu người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp vào những ngày của tháng đang hưởng thì vẫn được hưởng trợ cấp của cả tháng đó.

Căn cứ các quy định nêu trên, có thể khẳng định, người lao động thử việc vẫn được coi là chưa có việc làm. Do đó, vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Thùy Linh

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục
Từ trần khi đang hưởng lương hưu, người thân được nhận khoản tiền nào?
Từ trần khi đang hưởng lương hưu, người thân được nhận khoản tiền nào?

Từ trần khi đang hưởng lương hưu, người thân được nhận khoản tiền nào?

Lương hưu không chỉ là khoản thu nhập giúp người lao động trang trải cuộc sống về già, đây có khi còn là nguồn tài chính của cả một gia đình. Vậy nếu người lao động mất khi đang hưởng lương hưu, người thân của họ có được hưởng quyền lợi gì không?

Bảo hiểm thất nghiệp quận 12: Địa chỉ ở đâu? Làm hồ sơ thế nào?
Bảo hiểm thất nghiệp quận 12: Địa chỉ ở đâu? Làm hồ sơ thế nào?

Bảo hiểm thất nghiệp quận 12: Địa chỉ ở đâu? Làm hồ sơ thế nào?

Tại thành phố Hồ Chí Minh, vẫn có nhiều người lao động sau khi thất nghiệp không biết đến đâu để thực hiện thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp, hồ sơ bao gồm những gì,… Sau đây là những thông tin không thể bỏ qua khi làm bảo hiểm thất nghiệp Quận 12.