Cán bộ, công chức phường phải tốt nghiệp đại học trở lên?

Bên cạnh những tác động của Nghị định số 34/2019/NĐ-CP trước đó, sắp tới đây, hàng loạt tiêu chuẩn đối với cán bộ, công chức cấp xã cũng có thể sẽ thay đổi, gây ảnh hưởng không nhỏ đến đối tượng này.

Công chức xã, phường, thị trấn ngoài việc phải có đủ các tiêu chuẩn chung nêu tại Điều 3 Nghị định 112/2011/NĐ-CP còn phải đáp ứng các tiêu chuẩn cụ thể khác. Ngay trong năm 2019 này có thể sẽ có nhiều thay đổi trong tiêu chuẩn đối với cán bộ, công chức cấp xã theo Điều 1 Dự thảo Thông tư hướng dẫn về cán bộ, công chức cấp xã:

 

Tiêu chí

Thông tư 06/2012/TT-BNV

Dự thảo Thông tư mới

Trình độ văn hóa

Tốt nghiệp trung học phổ thông

Tốt nghiệp trung học phổ thông hoặc tương đương

Trình độ chuyên môn nghiệp vụ

Tốt nghiệp trung cấp chuyên nghiệp trở lên của ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu nhiệm vụ của chức danh công chức được đảm nhiệm

Đối với phường, thị trấn: Tốt nghiệp đại học trở lên của ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu nhiệm vụ của chức danh công chức được đảm nhiệm

Đối với xã: Tốt nghiệp cao đẳng chuyên nghiệp trở lên của ngành đào tạo phù hợp với yêu cầu nhiệm vụ của chức danh công chức được đảm nhiệm

Trình độ tin học

Có chứng chỉ tin học văn phòng trình độ A trở lên

Có chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin (CNTT) theo:

- Chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT cơ bản hoặc;

- Chuẩn kỹ năng sử dụng CNTT nâng cao.

Tiếng dân tộc thiểu số

Không quy định thời gian phải hoàn thành lớp tiếng dân tộc thiểu số nếu khi tuyển dụng chưa biết tiếng

Ở địa bàn công tác phải sử dụng tiếng dân tộc thiểu số trong hoạt động công vụ thì phải biết thành thạo tiếng dân tộc thiểu số phù hợp với địa bàn công tác đó

Trường hợp khi tuyển dụng chưa biết thì sau khi tuyển dụng - chậm nhất 12 tháng phải hoàn thành lớp tiếng dân tộc thiểu số phù hợp với địa bàn công tác được phân công

Đào tạo quản lý hành chính, lý luận chính trị

Không quy định cụ thể thời gian phải hoàn thành lớp đào tạo quản lý hành chính

Sau khi được tuyển dụng (chậm nhất 36 tháng) phải hoàn thành lớp đào tạo, bồi dưỡng quản lý hành chính nhà nước và lớp đào tạo, bồi dưỡng lý luận chính trị theo chương trình đối với chức danh công chức cấp xã hiện đảm nhiệm

 

Dự thảo này được thông qua sẽ thay thế Thông tư 06/2012/TT-BNV và Thông tư liên tịch 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTB&XH.

>> Tra cứu toàn bộ Dự thảo mới nhất tại đây 

>> Đọc toàn bộ bài viết về các Dự thảo mới tại đây

Hậu Nguyễn
Chủ đề: tuyển dụng công chức
Loading...
Quang cao