Người chuyển giới có được đăng ký kết hôn?

Pháp luật không công nhận quan hệ nam nữ sống chung với nhau như vợ chồng, không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính. Vậy với những người chuyển giới thì sao? Pháp luật có công nhận không?
Quyền đăng ký kết hôn của cá nhân

Điều 39 Bộ luật Dân sự 2015 quy định cá nhân có quyền đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật.

Theo đó, những người có đủ các điều kiện sau đây sẽ được đăng ký kết hôn và được pháp luật công nhận quan hệ hôn nhân:

- Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

- Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

- Không bị mất năng lực hành vi dân sự

- Không kết hôn giả tạo

- Không tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn

- Không được đang có vợ, chồng mà chung sống hoặc kết hôn với người khác

- Không kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng

Người chuyển giới có được kết hôn không? (Ảnh minh họa)


Đăng ký kết hôn với người chuyển giới

Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì Nhà nước không công nhận quan hệ hôn nhân giữa những người có cùng giới tính. Bởi kết hôn là việc nam nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của pháp luật về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

Điều 37 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, một cá nhân khi đã thực hiện chuyển đối giới tính thì:

- Có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch;

- Có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được chuyển đổi

Theo đó, một người khi đã chuyển đổi giới tính thì sẽ được pháp luật công nhận các quyền nhân thân với giới tính mới. Trong đó có quyền được kết hôn theo quy định của pháp luật.

Bởi vậy, một người đã chuyển đổi giới tính muốn đăng ký kết hôn được thì trước hết phải thực hiện thủ tục thay đổi giới tính theo quy định của pháp luật.

Xem thêm:

Người chuyển giới có được thay đổi thông tin trên thẻ Căn cước?

Tại Việt Nam có công nhận chuyển giới không?

Bao giờ Việt Nam cho phép kết hôn đồng giới?

Mẫu tờ khai đăng ký kết hôn mới nhất

Nguyễn Hương

Chủ đề: đăng ký kết hôn hôn nhân người chuyển giới
Quang cao