Sẽ tăng trợ cấp cho cán bộ xã già yếu đã nghỉ việc từ 2022?

Bên cạnh việc hướng dẫn tăng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội cũng ban hành dự thảo Thông tư hướng dẫn điều chỉnh trợ cấp hằng tháng cho cán bộ xã già yếu đã nghỉ việc.

Cụ thể, dự thảo quy định, từ 01/01/2022, sẽ tăng 7,4% mức trợ cấp hằng tháng trên mức trợ cấp được hưởng tại thời điểm tháng 12/2021 cho cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc hưởng trợ cấp hằng tháng theo Quyết định 130-CP năm 1975 và Quyết định 111-HĐBT năm 1981 (gọi chung là cán bộ già yếu đã nghỉ việc).

tang tro cap cho can bo xa gia yeu da nghi viec
Sẽ tăng trợ cấp cho cán bộ xã già yếu đã nghỉ việc từ 2022? (Ảnh minh họa)


Công thức tính trợ cấp hằng tháng của đối tượng này từ 01/01/2022 như sau:

Mức trợ cấp hằng tháng được hưởng từ 01/01/2022 = Mức trợ cấp được hưởng tại thời điểm tháng 12/2021 x 1,074

Trong đó:

Đối tượng

Năm 2021

Theo Thông tư 09/2019/TT-BNV

Dự kiến từ năm 2022

Nguyên là Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã

2,116 triệu đồng/tháng

2,473 triệu đồng/tháng

Nguyên là Phó Bí thư, Phó Chủ tịch, Thường trực Đảng ủy, Ủy viên thư ký Ủy ban nhân dân, Thư ký Hội đồng nhân dân xã, Xã đội trưởng, Trưởng công an xã

2,048 triệu đồng/tháng

2,4 triệu đồng/tháng

Chức danh còn lại

1,896 triệu đồng/tháng

2,237 triệu đồng/tháng

Nếu mức trợ cấp này sau khi điều chỉnh mà vẫn thấp hơn 2,5 triệu dồng/tháng thì được tăng thêm như sau:

- 200.000 đồng/người/tháng: Người có mức trợ cấp hằng tháng từ 2,3 triệu đồng trở xuống.

- Tăng lên bằng 2,5 triệu đồng/tháng/người: Người có trợ cấp hằng tháng từ 2,3 - dưới 2,5 triệu đồng/người/tháng.

Trên đây là đề xuất về việc tăng trợ cấp cho cán bộ xã già yếu đã nghỉ việc. Nếu còn thắc mắc, độc giả vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ, giải đáp.

>> 2 điều cần biết về tăng lương hưu, trợ cấp BHXH từ 2022

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục

Thêm trường hợp nào xe máy "kẹp 3" mà không bị phạt? (Đề xuất)

Thêm trường hợp nào xe máy

Thêm trường hợp nào xe máy "kẹp 3" mà không bị phạt? (Đề xuất)

Hiện nay theo Luật giao thông đường bộ hiện hành, người tham gia giao thông không được quyền “kẹp 3” trừ một trong 03 trường hợp được quy định tại Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008. Tuy nhiên mới đây, Bộ Công an đang lấy ý kiến đề xuất trường hợp xe máy được kẹp 3 từ 01/7/2024 sắp tới. 

4 lý do nên thay mẫu Sổ đỏ, Sổ hồng mới năm 2025

4 lý do nên thay mẫu Sổ đỏ, Sổ hồng mới năm 2025

4 lý do nên thay mẫu Sổ đỏ, Sổ hồng mới năm 2025

Tới đây, mẫu Sổ đỏ, Sổ hồng sẽ ban hành một mẫu mới thống nhất và áp dụng trên phạm vi cả nước đối với mọi loại đất và tài sản khác gắn liền với đất. Vậy thay mẫu Sổ đỏ mới, người dân có bắt buộc phải đi cấp lại Sổ cũ không? Dưới đây là 4 lý do nên thay mẫu Sổ đỏ, Sổ hồng mới từ năm 2025 tới đây.