Đề xuất chi đến 50 triệu đồng để mua tin tham nhũng

Nhằm phòng, chống tham nhũng, Bộ Tài chính có đề xuất chi đến 50 triệu đồng để mua tin tham nhũng tại dự thảo Thông tư mới nhất. Vậy cụ thể như thế nào?

Đề xuất chi đến 50 triệu đồng để mua tin tham nhũng

Tại dự thảo Thông tư quy định việc quản lý, sử dụng kinh phí phục vụ hoạt động của Ban Chỉ đạo phòng, chống tham nhũng, tiêu cực các cấp, một trong các khoản chi phục vụ hoạt động đặc thù của Ban Chỉ đạo Trung ương và Ban Chỉ đạo cấp tỉnh là chi mua tin, tài liệu phục vụ công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.

Trong đó, mức chi nêu tại Điều 4 dự thảo nêu rõ mức chi để mua tin tham nhũng, tiêu cực là tối đa 50 triệu đồng/tin.

Tuy nhiên, căn cứ vào tính chất, nội dung của tin được cung cấp để quyết định mức chi cụ thể với từng trường hợp cụ thể. Trong trường hợp đặc biệt, Cơ quan Thường trực Ban Chỉ đạo Trung ương báo cáo để xem xét và Thường trực Ban Chỉ đạo Trung ương sẽ quyết định.

Ngoài ra, Điều 3 dự thảo còn quy định các nội dung chi khác để phục vụ công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực gồm:

- Mua tin, tài liệu.

- Khen thưởng, biểu dương các tập thể, cá nhân có thành tích đặc biệt xuất sắc trong phòng, chống tham nhũng tiêu cực hằng năm/đột xuất.

Đề xuất chi đến 50 triệu đồng để mua tin tham nhũng
Đề xuất chi đến 50 triệu đồng để mua tin tham nhũng (Ảnh minh họa)

Mức khen thưởng người tố cáo tham nhũng là bao nhiêu?

Bên cạnh đề xuất chi đến 50 triệu đồng để mua tin tham nhũng, dự thảo cũng nêu rõ, việc khen thưởng, biểu dương tập thể, cá nhân có thành tích đặc biệt xuất sắc trong phòng, chống tham nhũng được áp dụng mức tiền thưởng tại Nghị định 98/2023/NĐ-CP.

Tuy nhiên, dự thảo không nêu rõ quy định nào tại Nghị định 98 sẽ hướng dẫn mức tiền thưởng trong công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.

Do đó, căn cứ Điều 58 Nghị định 98/2023/NĐ-CP, mức tiền thưởng khi phòng chống tham nhũng nếu được tặng bằng khen, giấy khen hoặc kỷ niệm chương như sau:

Với đối tượng được thưởng là cá nhân

Đối tượng

Số lần lương cơ sở

Số tiền cụ thể

Được tặng/truy tặng “Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ”

3,5 lần

6,3 triệu đồng

Được tặng/truy tặng Bằng khen của bộ, ban, ngành, tỉnh

1,5 lần

2,7 triệu đồng

được tặng Kỷ niệm chương của Ủy ban Thường vụ Quốc hội

Không quá 0,8 lần

1,44 triệu đồng

Được tặng Kỷ niệm chương của Bộ, ban, ngành, tỉnh, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp có tổ chức đảng đoàn/có tổ chức đảng thuộc Đảng bộ khối các cơ quan trung ương

Không quá 0,6 lần

1,08 triệu đồng

Được tặng Bằng khen của quân khu, quân đoàn, quân chủng, binh chủng, tổng cục và tương đương thuộc Bộ Quốc phòng, Ban Cơ yếu Chính phủ; Bằng khen của Đại học Quốc gia

1,0 lần

1,8 triệu đồng

Cá nhân được tặng Giấy khen:

Của Thủ trưởng cơ quan, đơn vị có tư cách pháp nhân thuộc và trực thuộc Bộ, ban, ngành;

Của Chủ tịch Hội đồng quản trị, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Tổng giám đốc, Giám đốc doanh nghiệp, hợp tác xã;

Của Thủ trưởng cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và tương đương;

Của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện;

0,3 lần

540.000 đồng

Được tặng Giấy khen của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã

0,15 lần

270.000 đồng

Với đối tượng được thưởng là tập thể thì được thưởng bằng hai lần cá nhân.

Trên đây là đề xuất chi đến 50 triệu đồng để mua tin tham nhũng cùng các quy định liên quan tại dự thảo Thông tư quy định việc quản lý, sử dụng kinh phí phục vụ hoạt động của Ban Chỉ đạo phòng, chống tham nhũng, tiêu cực các cấp.

Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ tổng đài 19006192 để được hỗ trợ.
Đánh giá bài viết:
(2 đánh giá)

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục