Nam nữ hai bên thông gia được kết hôn với nhau không?

Nam nữ phải đáp ứng điều kiện của pháp luật về đăng ký kết hôn thì hôn nhân mới được công nhận là hợp pháp. Vậy nam nữ hai bên thông gia được kết hôn với nhau không?

Có quan hệ thông gia sẽ bị cấm kết hôn? 

Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định quan hệ hôn nhân và gia đình được thực hiện theo pháp luật sẽ được tôn trọng và bảo vệ.

Theo đó, các trường hợp bị cấm kết hôn gồm:

- Kết hôn giả tạo;

- Cưỡng ép, lừa dối, cản trở kết hôn;

- Tảo hôn;

- Yêu sách của cải trong kết hôn;

- Những người đang có vợ, có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa:

+ Người có cùng dòng máu về trực hệ, có họ trong phạm vi ba đời;

+ Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi, giữa những người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi;

+ Cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Lúc này, các cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền áp dụng các biện pháp ngăn chặn và xử lý những người có hành vi vi phạm nêu trên.

Trong đó, những người có cùng dòng máu về trực hệ là những người có quan hệ huyết thống, người này sinh ra người kia kế tiếp nhau. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người có cùng một gốc sinh ra. Trong đó, ba đời được xác định là:

- Đời thứ nhất: Cha mẹ;

- Đời thứ hai: Anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha;

- Đời thứ ba: Anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì.

Theo quy định trên, những người có quan hệ thông gia là người không có chung huyết thống, không trong phạm vi ba đời, cũng không thuộc các mối quan hệ bị cấm kết hôn theo quy định tại Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình nêu trên.

Do đó, hai bên nam nữ có quan hệ thông gia hoàn toàn có thể được đăng ký kết hôn với nhau nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

- Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

- Việc kết hôn do hai bên nam nữ tự nguyện quyết định;

- Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

- Không vi phạm các điều cấm kết hôn nêu ở trên.

Như vậy, dù có quan hệ thông gia nhưng nam nữ hoàn toàn có quyền kết hôn với nhau. Nhưng lưu ý rằng phải đăng ký kết hôn tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền bởi nếu không đăng ký thì quan hệ hôn nhân này sẽ không có giá trị pháp lý.

thông gia có được kết hôn
Có quan hệ thông gia được kết hôn với nhau không? (Ảnh minh họa)

 

Thủ tục đăng ký kết hôn giữa người có quan hệ thông gia

Về nguyên tắc, việc nam nữ của hai gia đình có quan hệ thông gia nếu đủ điều kiện đăng ký kết hôn và không vi phạm các điều cấm của pháp luật thì thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn như bình thường.

Trong đó, hai người cần phải chuẩn bị các loại giấy tờ theo quy định tại Điều 10 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

Tờ khai đăng ký kết hôn;

- Chứng minh nhân dân, hộ chiếu, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh;

- Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do UBND cấp xã nơi cư trú cấp.

- Bản án, quyết định ly hôn nếu đã từng ly hôn.

Sau khi chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ nêu trên, hai bên nam nữ đến UBND cấp xã của một trong hai người để làm thủ tục đăng ký kết hôn. Nếu giấy tờ hợp lệ thì ngay sau khi cùng ký vào sổ hộ tịch, hai người  sẽ được cấp giấy chứng nhận kết hôn. Nếu phải xác minh thì thời gian cấp giấy không quá 05 ngày làm việc.

Như vậy, có thể thấy dù có quan hệ thông gia cũng không ảnh hưởng đến việc đăng ký kết hôn của nam nữ. Nếu hai bên đáp ứng được đủ các điều kiện và không vi phạm điều cấm của pháp luật, đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền… thì mối quan hệ hôn nhân hoàn toàn được pháp luật công nhận và bảo vệ.

>> Con nuôi và con đẻ có được kết hôn không?

Nguyễn Hương

Chủ đề: đăng ký kết hôn
Loading...
Quang cao