Tăng giảm font chữ:

Có cấm người mắc bệnh tâm thần kết hôn?

Kết hôn là việc nam nữ tự nguyện quyết định. Vậy với trường hợp một người bị mắc bệnh tâm thần thì luật có cấm kết hôn không?

Người tâm thần – mất năng lực hành vi dân sự?

Điều 22 Bộ luật Dân sự 2015 quy định, người mất năng lực hành vi dân sự là người:

- Bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi

- Tòa án ra quyết định tuyên bố là người này mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần

- Người có quyền lợi, nghã vụ liên quan hoặc cơ quan, tổ chức hữu quan yêu cầu Tòa án ra quyết định

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, một người tâm thần chỉ bị coi là mất năng lực hành vi dân sự khi người đó có kết luận giám định pháp y tâm thần và Tòa án đã ra quyết dịnh công nhận người đó mất năng lực hành vi dân sự.

Nếu không còn những căn cứ để tuyên bố một người bị mất năng lực hành vi dân sự thì Tòa án phải ra quyết định hủy bỏ theo yêu cầu của chính người đó, của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan.

co-cam-ket-hon-nguoi-bi-tam-than-khong.jpg

Người tâm thần có được phép kết hôn không? (Ảnh minh họa)

 

Người mắc bệnh tâm thần có bị cấm kết hôn không?

Kết hôn là việc nam nữ tự nguyện quyết định. Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định chi tiết về các điều kiện để hai người nam nữ được phép kết hôn là:

- Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên

- Nam nữ tự nguyện quyết định kết hôn với nhau

- Do những người không bị mất năng lực hành vi dân sự

- Không thuộc các trường hợp bị cấm kết hôn như:

+ Kết hôn giả tạo;

+ Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

+ Người đang có vợ hoặc có chồng chung sống như vợ chồng với người khác

+ Kết hôn giữa những người có cùng dòng máu về trực hệ, có họ trong phạm vi ba đời, giữa cha mẹ nuôi hoặc từng là cha mẹ nuôi với con nuôi; giữa cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Như vậy, nếu người nào bị mất năng lực hành vi dân sự thì thuộc đối tượng không được phép kết hôn. Tuy nhiên, để xác định một người bị tâm thần có bị mất năng lực hành vi dân sự không thì phải có căn cứ là quyết định của Tòa án.

Do đó, nếu một người có bị mắc bệnh tâm thần nhưng chưa được giám định tâm thần, chưa có quyết định công nhận mất năng lực hành vi dân sự thì vẫn đủ điều kiện để đăng ký kết hôn.

Trên đây là thông tin về việc người tâm thần có được phép kết hôn không? Để tìm hiểu thêm về các thủ tục đăng ký kết hôn, mời đọc tiếp tại đây.

Xem thêm:

Hướng dẫn chi tiết đăng ký kết hôn qua mạng 2019

Trước và sau khi kết hôn nhất định phải biết những điều này

Nguyễn Hương

Nguyễn HươngNguyễn Hương
Chia sẻ:
Từ khóa: đăng ký kết hôn

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây