Tăng giảm font chữ:

Tăng mức phạt khi không đổi sang Căn cước công dân gắn chip?

Bộ Công an hiện nay đang đề xuất nhiều mức phạt mới để xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ, phòng, chống bạo lực gia đình tại dự thảo Nghị định mới nhất.

Một trong số các hành vi vi phạm đáng chú ý nêu tại dự thảo Nghị định này là vi phạm quy định về cấp, quản lý, sử dụng Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân.

Theo đó, các trường hợp phải đi đổi từ thẻ CCCD mã vạch sang CCCD gắn chip hoặc cấp lại CCCD gắn chip được quy định cụ thể tại Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014:

Trường hợp đổi CCCD gắn chip:

- Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi

- Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

- Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

- Xác định lại giới tính, quê quán;

- Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

- Khi công dân có yêu cầu.

Trường hợp cấp lại CCCD gắn chip:

- Bị mất thẻ Căn cước công dân;

- Được trở lại quốc tịch Việt Nam.

Đồng thời, theo Điều 5 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP, các trường hợp phải thực hiện đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân (CMND) gồm:

Trường hợp đổi CMND

- CMND hết thời hạn sử dụng;

- CMND hư hỏng không sử dụng được;

- Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

- Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

- Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

Trường hợp cấp lại CMND: Bị mất CMND.

Lưu ý: Hiện nay, cả nước chỉ thực hiện đổi, cấp lại sang CCCD gắn chip mà không cấp mới CMND. Do đó, nếu thuộc các trường hợp phải đổi/cấp lại CMND thì đều phải đổi sang CCCD gắn chip.

Dự kiến tăng mức phạt khi không đổi sang CCCD gắn chip
Dự kiến tăng mức phạt khi không đổi sang CCCD gắn chip (Ảnh minh họa)

Hiện nay, nếu thuộc các trường hợp nêu trên mà công dân không thực hiện đi cấp mới/cấp lại hoặc đổi CMND thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 9 Nghị định số 167 năm 2013.

Tuy nhiên, tại điểm b khoản 1 Điều 10 dự thảo thay thế Nghị định 167, Bộ Công an đề xuất, nếu không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại CMND/CCCD sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 - 500.000 đồng.

Như vậy, có thể thấy, so với mức phạt hiện đang áp dụng, Bộ Công an đề xuất mức phạt mới đến 500.000 đồng nếu công dân không đi đổi CCCD gắn chip khi thuộc trường hợp phải đổi.

Trên đây là đề xuất mức phạt khi không đổi sang CCCD gắn chip. Nếu còn thắc mắc, độc giả vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ, giải đáp.

>> Thủ tục làm CCCD gắn chip mới nhất

>> Hướng dẫn thủ tục làm CCCD gắn chip cho người tạm trú

>> Xem các Video về Căn cước công dân gắn chip tại đây

Nguyễn HươngNguyễn Hương

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: căn cước công dân gắn chip