Tăng giảm font chữ:

Sắp tới, ô tô 4 chỗ sẽ không phải trang bị bình chữa cháy?

Hiện nay, ô tô từ 04 chỗ ngồi trở lên phải  trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy. Song có thể sắp tới, ô tô 04 chỗ sẽ không phải trang bị bình chữa cháy trên xe nữa.

Theo quy định tại Phụ lục I Thông tư số 57/2015/TT-BCA, ô tô từ 04 - 09 chỗ ngồi phải trang 01 bình bột chữa cháy loại dưới 04kg hoặc bình bọt chữa cháy loại dưới 05 lít hoặc bình bước với chất phụ gia chữa cháy dưới 05 lít hoặc bình khí Co2 chữa cháy loại dưới 04kg.

Trường hợp không trang bị phương tiện chữa cháy thông dụng cho phương tiện giao thông cơ giới theo quy định hoặc trang bị không đầy đủ, không đồng bộ sẽ bị xử phạt từ 300.000 - 500. 000 đồng (theo khoản 2 Điều 41 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP).

ô tô 4 chỗ không phải trang bị bình chữa cháy

Sắp tới, ô tô 4 chỗ sẽ không phải trang bị bình chữa cháy? (Ảnh minh họa)
 

Tuy nhiên, tại Điều 1 dự thảo Thông tư sửa đổi Thông tư 57/2015, Bộ Công an đề xuất thay thế cụm từ “ô tô từ 04 chỗ ngồi trở lên” bằng cụm từ “ô tô từ 10 chỗ ngồi trở lên” đồng thời thay Phụ lục I - Danh mục, định mức trang bị phương tiện phòng cháy và chữa cháy đối với phương tiện giao thông cơ giới đường bộ bằng Phụ lục mới.

Theo đó, từ 4 đến dưới 10 chỗ ngồi thay vì phải có bình chữa cháy thì chỉ cần có hệ thống điện, nhiên liệu, vật tư, hàng hóa bố trí bảo đảm an toàn về phòng cháy và chữa cháy (điểm b khoản 1 Điều 10 Nghị định số 79/2014/NĐ-CP).

Như vậy, nếu dự thảo này được thông qua, quy định bắt buộc trang bị bình chữa cháy sẽ chỉ áp dụng với xe ô tô từ 10 chỗ ngồi trở lên.

>> Tra cứu toàn bộ Dự thảo mới nhất tại đây

>> Đọc toàn bộ bài viết về các Dự thảo mới tại đây

Hậu Nguyễn

Hậu NguyễnHậu Nguyễn
Chia sẻ: