Tăng giảm font chữ:

Thời gian nghỉ làm do tai nạn lao động có được đóng bảo hiểm?

Việc để xảy ra tai nạn lao động đều nằm ngoài ý muốn của cả người lao động và doanh nghiệp. Khi rơi vào trường hợp này, người lao động thường phải nghỉ làm một thời gian để điều trị. Vậy trong thời gian nghỉ này, người lao động có được đóng bảo hiểm không?


Trường hợp nào được coi là tai nạn lao động?

Theo khoản 8 Điều 3 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015, tai nạn lao động được định nghĩa là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

Cũng theo Điều 45 của Luật này, người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1 - Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp:

+ Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

+ Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc: Khi thực hiện công việc theo yêu cầu của phía người sử dụng lao động;

+ Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

2 - Suy giảm khả năng lao động từ 05% trở lên do bị tai nạn nói trên.

Xem thêm: Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động mới nhất


Nghỉ làm do tai nạn lao động có được đóng bảo hiểm xã hội?

Liên quan đến việc đóng BHXH cho người lao động, Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định:

4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

Như vậy, nếu nghỉ làm và không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên, người lao động sẽ không được đóng BHXH.

Tuy nhiên, căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015, khi người lao động bị tai nạn lao động, người sử dụng lao động phải có trách nhiệm sau:

3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;

Theo đó, dù phải nghỉ việc để điều trị thương tật do tai nạn lao động, người lao động vẫn được trả đầy đủ tiền lương trong thời gian này.

Đồng nghĩa với đó, trường hợp nghỉ do tai nạn lao động vẫn hưởng lương. Vì vậy, trong thời gian người lao động nghỉ làm do tai nạn lao động vẫn sẽ được đóng BHXH đầy đủ.

Mức đóng các loại BHXH được quy định như sau:

Người sử dụng lao động

Người lao động

BHXH

Bảo hiểm thất nghiệp

Bảo hiểm y tế

BHXH

Bảo hiểm thất nghiệp

Bảo hiểm y tế

Hưu trí- tử tuất

Ốm đau-thai sản

Tai nạn lao động - Bệnh nghề nghiệp (*)

Hưu trí-tử tuất

Ốm đau-thai sản

Tai nạn lao động - Bệnh nghề nghiệp

14%

3%

0.5% hoặc 0,3%

1%

3%

8%

-

-

1%

1.5%

21.5% (hoặc 21,3%)

10.5%

TỔNG 32% ( hoặc 31.8%)

 (*) Nếu doanh nghiệp gửi văn bản đề nghị được đóng vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp với mức thấp hơn và có quyết định chấp thuận của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì chỉ phải đóng 0,3%.

Xem thêm: Cập nhật mức đóng BHXH, BHTN, BHYT mới nhất 

nghi lam do tai nan lao dong co duoc dong bao hiem

Nghỉ do tai nạn lao động có đóng bảo hiểm không? (Ảnh minh họa)


Ngoài lương, doanh nghiệp phải trả cho người bị tai nạn lao động những gì?

Căn cứ Điều 38 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015, ngoài tiền lương trong thời gian điều trị, người sử dụng lao động còn phải trả cho người lao động những khoản tiền sau:

- Chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định:

+ Tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động.

+ Chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định:

  • Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;
  • Phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu đi khám giám định tại Hội đồng giám định y khoa;
  • Toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.

- Bồi thường cho người bị tai nạn lao động không do lỗi của họ gây ra:

+ Ít nhất 1,5 tháng lương nếu suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 10%; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng lương nếu suy giảm từ 11% đến 80%;

+ Ít nhất 30 tháng lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết.

- Trợ cấp cho người bị tai nạn lao động mà do lỗi của chính mình gây ra một khoản tiền ít nhất bằng 40% các mức nêu trên ứng với mức suy giảm khả năng lao động.

Xem thêm: Chi tiết mức hưởng chế độ tai nạn lao động mới nhất

Trên đây là giải đáp thắc mắc về vấn đề trong thời gian nghỉ làm do tai nạn lao động có được đóng bảo hiểm hay không. Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ: 1900.6192 để được hỗ trợ.

>> Tai nạn lao động: Chi tiết điều kiện và mức hưởng chế độ

>> Bị tai nạn lao động do lỗi của mình, người lao động được hưởng chế độ gì?

>> Có được hưởng trợ cấp tai nạn lao động khi mới đóng BHXH?

Bình ThảoBình Thảo

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây