Tăng giảm font chữ:

Đang hưởng trợ cấp thất nghiệp có được đóng BHXH tự nguyện?

Việc tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sẽ giúp người lao động có thêm một khoản tích lũy để hưởng lương hưu khi về già. Vậy trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp có được đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện để hưởng lương hưu không?


Tham gia bảo hiểm xã hội cần những điều kiện gì?

Căn cứ khoản 3 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) năm 2014, BHXH tự nguyện là loại hình BHXH do Nhà nước tổ chức mà người tham gia được lựa chọn mức đóng, phương thức đóng phù hợp với thu nhập của mình và Nhà nước có chính sách hỗ trợ tiền đóng BHXH để người tham gia hưởng chế độ hưu trí và tử tuất.

Cũng theo khoản 4 Điều 2 Luật này, để tham gia BHXH tự nguyện, người lao động phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên.

- Không thuộc đối tượng bắt buộc phải tham gia BHXH.

Trong đó, khoản 1 Điều 8 Quyết định 595/QĐ-BHXH đã liệt kê cụ thể 08 trường hợp có quyền tham gia BHXH tự nguyện gồm:

- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động dưới 03 tháng trước ngày 01/01/2018;

- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động dưới 01 tháng từ ngày 01/01/2018 trở đi;

- Người hoạt động không chuyên trách ở thôn, ấp, bản, sóc, làng, tổ dân phố, khu, khu phố;

- Người lao động giúp việc gia đình;

- Người tham gia các hoạt động sản xuất kinh doanh, dịch vụ không hưởng tiền lương;

- Xã viên không hưởng tiền lương, tiền công làm việc trong hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã;

- Người nông dân, người lao động tự tạo việc làm bao gồm những người tự tổ chức hoạt động lao động để có thu nhập cho bản thân và gia đình;

- Người lao động đã đủ điều kiện về tuổi đời nhưng chưa đủ điều kiện về thời gian đóng để hưởng lương hưu;

- Người tham gia khác.

Theo đó, nếu thuộc một trong các trường hợp trên, người lao động có thể đóng BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu.

Xem thêm: Đóng BHXH tự nguyện như thế nào để được lợi? 


Đang hưởng trợ cấp thất nghiệp có được đóng BHXH tự nguyện?

Căn cứ Điều 49 Luật Việc làm năm 2013, người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp khi có đủ các điều kiện sau:

- Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật, hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng.

- Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động.

- Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động.

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ trừ các trường hợp như thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an, bị tạm giam, chết…

Có thể thấy, trợ cấp thất nghiệp là một khoản tiền mà người lao động sẽ được nhận sau khi nghỉ việc. Do đó, người lao động đang hưởng trợ cấp thôi việc sẽ không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Chính vì vậy, khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp, người lao động cũng có thể tham gia BHXH tự nguyện nhằm tích lũy thêm thời gian đóng BHXH để hưởng lương hưu.

Đang hưởng trợ cấp thất nghiệp có được đóng bảo hiểm tự nguyện? (Ảnh minh họa)


Đóng BHXH tự nguyện có làm chấm dứt trợ cấp thất nghiệp?

Theo quy định tại Điều 53 Luật Việc làm năm 2013 và Điều 19, Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP (sửa bởi Nghị định 61/2020/NĐ-CP), người lao động sẽ bị tạm dừng, chấm dứt trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau:

- Tạm dừng: Khi không thực hiện thông báo về việc tìm kiếm việc làm hàng tháng.

- Chấm dứt: Khi thuộc một trong 13 trường hợp sau:

+ Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định;

+ Có việc làm;

+ Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

+ Hưởng lương hưu hàng tháng;

+ Sau 02 lần người lao động từ chối việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

+ Trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, 03 tháng liên tục không thông báo hàng tháng về việc tìm kiếm việc làm với trung tâm dịch vụ việc làm;

+ Ra nước ngoài định cư, đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo hợp đồng;

+ Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên:

+ Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

+ Chết;

+ Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cai nghiện bắt buộc;

+ Bị tòa án tuyên bố mất tích;

+ Bị tạm giam, phạt tù.

Đối chiếu các căn cứ trên, có thể thấy, việc tham gia BHXH tự nguyện không thuộc trường hợp làm tạm dừng hay chấm dứt việc hưởng trợ cấp thất nghiệp. Vì vậy, người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà muốn đóng BHXH tự nguyện thì vẫn được nhận đủ tiền trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định.

Xem thêm: Hướng dẫn về các trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

Trên đây là giải đáp thắc mắc về việc đang hưởng trợ cấp thất nghiệp có được đóng bảo hiểm tự nguyện hay không. Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ: 1900. 6192 để được hỗ trợ.

>> Bảo hiểm xã hội tự nguyện - Tất cả thông tin cần biết

>> Bảo hiểm thất nghiệp: Điều kiện, mức hưởng, thủ tục hưởng

Bình ThảoBình Thảo

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: trợ cấp thất nghiệp BHXH tự nguyện