Thuê người chăm con ốm có được tiền bảo hiểm?

Chế độ ốm đau không chỉ dành riêng cho người lao động mà còn tạo điều kiện để người lao động chăm sóc con cái một cách tốt nhất. Vậy khi con ốm mà phải thuê người khác chăm con thì người lao động có được nhận tiền bảo hiểm?

Được nghỉ việc khi con ốm đau

Theo quy định tại Điều 27 Luật BHXH 2014, khi con ốm đau, người lao động sẽ được nghỉ hưởng chế độ để thuận lợi trong việc chăm sóc con.

Cụ thể, thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con, nhưng tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ của cha hoặc mẹ cũng được thực hiện theo quy định nêu trên.

Lưu ý: Chỉ khi con dưới 07 tuổi bị ốm đau và có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền mà cha hoặc mẹ phải nghỉ việc để chăm sóc con thì mới được hưởng chế độ này (theo Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội 2014).

Thuê người chăm con ốm có được tiền bảo hiểm?

Thuê người chăm con ốm có được tiền bảo hiểm? (Ảnh minh họa)
 

Mức hưởng chế độ ốm đau

Chi phí điều trị của hầu hết các loại bệnh hiện nay đều không hề rẻ. Chính vì vậy, pháp luật đặt ra chính sách hỗ trợ thu nhập cho người lao động trong thời gian nghỉ việc chăm con ốm đau.

Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 xác định mức hưởng chế độ ốm đau của người lao động theo công thức:

Mức hưởng tính theo tháng

=

75%

x

Mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc

Mức hưởng tính theo ngày

=

Mức hưởng tính theo tháng

:

24

 

                   

Trường hợp người lao động mới bắt đầu làm việc hoặc trước đó đã có thời gian đóng BHXH, sau đó bị gián đoạn thời gian làm việc mà phải nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau ngay trong tháng đầu tiên trở lại làm thì mức hưởng bằng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng đó.

Thuê người chăm con ốm có được tiền bảo hiểm?

Người lao động có được nhận tiền bảo hiểm khi con ốm đau hay không trước hết phải xem xét tới việc thu nhập có bị ảnh hưởng hay không. Bởi theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Bảo hiểm xã hội là sự thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết.

Đồng thời, một trong những điều kiện để người lao động được hưởng chế độ ốm đau đã nêu ở trên là phải nghỉ việc.

Do đó, nếu người lao động có con ốm đau nhưng không nghỉ việc mà lại thuê người chăm con và vẫn đi làm bình thường, hưởng lương từ người sử dụng lao động, sẽ đồng nghĩa với việc thu nhập không bị ảnh hưởng.

Vì vậy, người lao động thuê người chăm con ốm sẽ không được nhận tiền chế độ ốm đau của bảo hiểm xã hội.

>> Chế độ ốm đau: Những thông tin người lao động nên biết

Thùy Linh

Chủ đề: chế độ ốm đau Luật Bảo hiểm xã hội
Quang cao