Tăng giảm font chữ:

Mất sổ bảo hiểm xã hội, có được bảo lưu thời gian đóng BHXH?

Tham gia BHXH là việc làm thiết thực để mỗi người lao động ổn định cuộc sống của bản thân và gia đình. Tuy nhiên, trường hợp không may mất sổ, người lao động có được bảo lưu thời gian đóng để hưởng quyền lợi hay không?

Trường hợp bảo lưu thời gian đóng BHXH?

Pháp luật hiện hành đặt ra 02 trường hợp người lao động được bảo lưu thời gian đóng BHXH:

- Nghỉ việc hoặc dừng đóng BHXH tự nguyện mà chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu;

- Nghỉ việc hoặc dừng đóng BHXH tự nguyện mà chưa nhận BHXH 1 lần.

(Điều 61 và Điều 78 Luật BHXH mới nhất)

Như vậy, việc người lao động bị mất sổ bảo hiểm xã hội không ảnh hưởng tới việc có bị mất thời gian đã đóng hay không, mà thời gian đó được tự động bảo lưu trên hệ thống dữ liệu của cơ quan bảo hiểm xã hội.

Mất sổ bảo hiểm xã hội, có được bảo lưu thời gian đóng?

Mất sổ bảo hiểm xã hội, có được bảo lưu thời gian đóng?

Mất sổ, đề nghị cấp lại sổ mới

Để đảm bảo cho việc theo dõi quá trình tham gia BHXH, người lao động nên sớm đề nghị cấp lại sổ.

Hồ sơ gồm Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT và gửi tới cơ quan bảo hiểm nơi tham gia.

Trong thời hạn không quá 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, người lao động sẽ được cấp lại sổ BHXH.

(khoản 1 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH)

Trong thời gian chờ cấp lại sổ, người lao động có thể cung cấp số sổ BHXH cho doanh nghiệp nơi làm việc để không ảnh hưởng tới việc tham gia bảo hiểm của mình.

 

 

Thùy Linh

Thùy LinhThùy Linh
Chia sẻ:
Từ khóa: sổ bảo hiểm xã hội , Luật Bảo hiểm xã hội

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

google play appstore