Khi nào chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép?

Chuyển mục đích sử dụng đất gồm 02 trường hợp: Phải xin phép và không phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Hiện nay, pháp luật quy định rõ về các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép.


5 trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép

Điều 12 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT quy định các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, gồm:

- Chuyển đất trồng cây hàng năm sang đất nông nghiệp khác.

- Chuyển đất trồng cây hàng năm khác, đất nuôi trồng thủy sản sang trồng cây lâu năm;

- Chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nuôi trồng thủy sản, đất trồng cây hàng năm;

- Chuyển đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở;

- Chuyển đất thương mại, dịch vụ sang đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ hoặc đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp sang đất xây dựng công trình sự nghiệp.

Như vậy, chỉ trong những trường hợp trên thì người sử dụng đất mới được quyền chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép; tất cả các trường hợp còn lại khi chuyển đều phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Khi nào chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép?

Khi nào chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép? (Ảnh minh họa)


Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép

Theo khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai 2013, các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

- Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;

- Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm;

- Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

- Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

- Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

- Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

- Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

Xem thêm:

Hướng dẫn thủ tục chuyển từ đất vườn sang đất ở

Chuyển mục đích sử dụng đất - Những thông tin mới cần biết

Hướng dẫn cách tính tiền sử dụng đất 2018

Các trường hợp phải đăng ký biến động đất đai 2019

Luật Đất đai: 10 điểm quan trọng nhất cần biết trong năm 2018

LuatVietnam

Tư vấn hỏi đáp
Chủ đề: Luật Đất đai 2013

Tải App LuatVietnam miễn phí trên Android tại đây trên IOS tại đây. Xem thêm