Hạn sử dụng xe ô tô: “Có khai sinh nhưng có quy định khai tử?”

Xe hết hạn sử dụng khi tham gia giao thông sẽ không đảm bảo an toàn. Trường hợp ô tô hết hạn sử dụng nhưng vẫn tham gia lưu thông sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Hiện nay, pháp luật có quy định rõ về hạn sử dụng của xe ô tô?
 

Hạn sử dụng xe ô tô

Theo Điều 4 Nghị định 95/2009/NĐ-CP niên hạn sử dụng xe ô tô được quy định với từng loại xe. Cụ thể:

- Không quá 25 năm với xe ô tô chở hàng;

- Không quá 20 năm với xe ô tô chở người;

- Không quá 17 năm với xe ô tô chuyển đổi công năng từ các loại xe khác thành xe ô tô chở người trước ngày 01/01/2002.

Theo Điều 7 Thông tư 21/2010/TT-BGTVT niên hạn sử dụng ô tô được tính theo năm, kể từ năm sản xuất của ô tô và xác định căn cứ theo thứ tự ưu tiên sau đây:

- Số nhận dạng của xe (số VIN);

- Số khung của xe;

- Các tài liệu kỹ thuật: Catalog, sổ tay thông số kỹ thuật, phần mềm nhận dạng hoặc các thông tin của Nhà sản xuất;

- Thông tin trên nhãn mác của Nhà sản xuất được gắn hoặc đóng trên ô tô;

- Hồ sơ lưu trữ như: Giấy chứng nhận chất lượng; Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng đối với ô tô sản xuất trong nước; Biên bản kiểm tra hoặc nghiệm thu, Giấy chứng nhận chất lượng phương tiện cơ giới đường bộ cải tạo đối với ô tô cải tạo; Hồ sơ gốc do cơ quan công an quản lý; Chứng từ nhập khẩu.

- Ô tô không có ít nhất một trong những tài liệu, hồ sơ, cơ sở nêu trên được coi là hết niên hạn sử dụng.

Lưu ý: Các loại xe sau không phải áp dụng niên hạn sử dụng:

- Xe ô tô của quân đội, công an phục vụ mục đích quốc phòng, an ninh;

- Ô tô chở người đến 09 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái); ô tô chuyên dùng; rơ moóc, sơ mi rơ moóc.

Hạn sử dụng xe ô tô: “Có khai sinh nhưng có quy định khai tử?” (Ảnh minh họa)

 

Sử dụng xe hết niên hạn bị phạt tới 06 triệu đồng

- Phạt tiền từ 04 - 06 triệu đồng với người điều khiển xe hết niên hạn sử dụng tham gia giao thông (Theo điểm b khoản 5 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

- Phạt tiền từ 02 - 03 triệu đồng với cá nhân, từ 04 - 06 triệu đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải sử dụng phương tiện kinh doanh vận tải có chất lượng hoặc niên hạn sử dụng không bảo đảm điều kiện của hình thức kinh doanh đã đăng ký (Theo điểm i khoản 3 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều vi phạm còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng;

Ngoài ra, người sử dụng xe hết niên hạn sử dụng sẽ bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe (Theo khoản 7 Điều 19 Thông tư 15/2014/TT-BCA).

Xem thêm: 

8 trường hợp phải thu hồi Giấy đăng ký xe trong năm 2018

Khắc Niệm

Chủ đề: vi phạm hành chính
Quang cao