Tăng giảm font chữ:

CSGT đi xe biển trắng có được dừng xe xử phạt?

Có thể thấy, không ít những trường hợp Cảnh sát giao thông (CSGT) đi xe máy, ô tô biển trắng (thay vì biển xanh) xử lý xe vi phạm. Vậy, CSGT đi xe biển trắng có được dừng xe xử phạt không?

Phương tiện giao thông của CSGT

Theo quy định tại khoản 2 Điều 11 Thông tư số 65/2020/TT-BCA, phương tiện giao thông của lực lượng CSGT khi làm nhiệm vụ gồm: Xe ô tô, mô tô tuần tra, kiểm soát, xe chuyên dùng, xe đạp.

Theo đó, các loại xe này có đặc điểm như sau:

- Xe ô tô, mô tô tuần tra, kiểm soát (màu trắng), xe chuyên dùng, có dòng chữ Cảnh sát giao thông song ngữ (tiếng Việt và tiếng Anh), lắp đặt đèn, cờ hiệu Công an, còi phát tín hiệu ưu tiên.

- 2 bên thành xe ô tô tuần tra, kiểm soát có vạch sơn phản quang màu xanh nước biển, ở giữa có chữ “CẢNH SÁT GIAO THÔNG” màu trắng bằng chất liệu phản quang, kích thước chữ 10cm x 10cm, nét chữ 03cm, cân đối hai bên thành xe;

2 bên cửa trước có chữ “TRAFFIC POLICE” màu xanh bằng chất liệu phản quang, kích thước khổ chữ tối đa bằng 2/3 khổ chữ “CẢNH SÁT GIAO THÔNG” và hình phù hiệu CSGT ở giữa hai chữ “TRAFFIC” và “POLICE”.

Tuỳ từng loại xe được bố trí khoảng cách giữa các chữ, các từ cho cân đối và phù hợp.

- 2 bên bình xăng/2 bên sườn/2 bên cốp xe mô tô tuần tra, kiểm soát, bên trên có dòng chữ “C.S.G.T” màu xanh bằng chất liệu phản quang, bên dưới có dòng chữ “TRAFFIC POLICE” màu xanh bằng chất liệu phản quang, kích thước khổ chữ tối đa bằng 2/3 khổ chữ “C.S.G.T”.

Tuỳ từng loại xe được bố trí kích thước chữ và khoảng cách giữa các chữ cho cân đối, phù hợp.

- Còi phát tín hiệu ưu tiên.

- Đèn phát tín hiệu ưu tiên được sử dụng liên tục trong trường hợp: Tuần tra, kiểm soát cơ động; tuần tra, kiểm soát vào buổi tối, ban đêm/ban ngày trong điều kiện thời tiết sương mù, thời tiết xấu làm hạn chế tầm nhìn.

CSGT di xe bien trang co duoc dung xe xu phat

CSGT đi xe biển trắng có được dừng xe vi phạm?

Khoản 1 Điều 8 Thông tư 65/2020 của Bộ Công an quy định, trong tuần tra, kiểm soát, CSGT có quyền:

1. Được dừng các phương tiện tham gia giao thông, kiểm soát người, phương tiện tham gia giao thông đường bộ, giấy tờ của người điều khiển phương tiện giao thông, giấy tờ của phương tiện giao thông và giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện giao thông; kiểm soát việc thực hiện các quy định về hoạt động vận tải đường bộ theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, CSGT còn được áp dụng các biện pháp ngăn chặn, xử lý hành vi vi phạm về giao thông đường bộ, trật tự xã hội và các hành vi vi phạm khác theo quy định.

Mặt khác, khoản 1 Điều 11 Thông tư này cũng nêu, CSGT khi tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm phải sử dụng trang phục Cảnh sát, đeo số hiệu Công an nhân dân theo quy định.

Trường hợp kiểm soát vào buổi tối, ban đêm/ban ngày nhưng thời tiết xấu, sương mù làm hạn chế tầm nhìn thì phải mặc áo phản quang.

Trường hợp kiểm soát thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, được bố trí một bộ phận CSGT mặc thường phục để vận hành, sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, giám sát tình hình trật tự, an toàn giao thông, phát hiện các hành vi vi phạm.

Khi phát hiện vi phạm phải thông báo ngay cho bộ phận tuần tra, kiểm soát công khai để tiến hành kiểm soát, xử lý theo quy định của pháp luật.

Căn cứ vào các quy định nêu trên, khi tuần tra, kiểm soát CSGT sẽ được trang bị phương tiện giao thông của lực lượng CSGT gồm: Xe ô tô, mô tô tuần tra, kiểm soát, xe chuyên dùng, xe đạp.

Tuy nhiên, xe chỉ là phương tiện di chuyển còn nhiệm vụ, quyền hạn của CSGT là phát hiện, xử lý vi phạm hành chính về giao thông, do đó, CSGT đi xe biển trắng vẫn có quyền dừng xe có dấu hiệu vi phạm giao thông để kiểm tra, xử lý.

Song người dân cũng cần cảnh giác với những đối tượng giả danh CSGT để lừa đảo, chú ý tới trang phục, thẻ ngành… của CSGT, bởi lẽ, khi tiến hành xử phạt, người có thẩm quyền phải mặc trang phục, sắc phục, phù hiệu của ngành theo quy định trừ trường hợp được mặc thường phục (điểm a khoản 1 Điều 18 Nghị định 81/2013/NĐ-CP).

Trên đây là giải đáp về việc CSGT đi xe biển trắng có được dừng xe xử phạt không, nếu cần hỗ trợ thêm, bạn đọc vui lòng liên hệ 1900.6192.

>> CSGT đi một mình có được dừng xe xử phạt?

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây