Tăng giảm font chữ:

CSGT mặc thường phục có được dừng xe xử phạt?

Mọi người dân đều biết Cảnh sát giao thông (CSGT) có quyền xử phạt hành chính đối với người điều khiển phương tiện vi phạm quy định về an toàn giao thông. Vậy trường hợp CSGT mặc thường phục có được dừng xe xử phạt vi phạm?


Khi nào CSGT được dừng xe người đi đường?

Theo khoản 1 Điều 16 Thông tư 65/2020/TT-BCA, Cảnh sát giao thông khi thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát theo kế hoạch chỉ được yêu cầu người tham gia giao thông dừng xe trong 04 trường hợp sau:

- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi thu được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ và các hành vi vi phạm pháp luật khác;

- Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tổng kiểm soát phương tiện giao thông đường bộ, kế hoạch tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm theo chuyên đề đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt;

- Có văn bản đề nghị của: Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; cơ quan liên quan về dừng phương tiện giao thông để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, đấu tranh phòng chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp;

- Tin báo, phản ánh, kiến nghị, tố cáo của tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Đặc biệt, cũng theo Điều này, CSGT khi tuần tra kiểm soát cơ động chỉ được dừng phương tiện để kiểm soát, xử lý vi phạm nếu: Phát hiện vi phạm an toàn giao thông; phối hợp phòng chống tội phạm; tin báo, tố giác về hành vi phạm pháp; phát hiện phương tiện dừng, đỗ không đúng quy định trên đường cao tốc.


CSGT mặc thường phục có được dừng xe xử phạt không?

Điều 11 Thông tư 65/2020/TT-BCA quy định, khi tiến hành kiểm soát thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, tổ tuần tra, kiểm soát được bố trí một bộ phận Cảnh sát giao thông mặc thường phục để vận hành, sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, giám sát trật tự, an toàn giao thông, phát hiện các hành vi vi phạm.

Khi phát hiện vi phạm, CSGT mặc thường phục phải thông báo ngay cho bộ phận tuần tra, kiểm soát công khai để tiến hành kiểm soát, xử lý theo quy định của pháp luật.

Như vậy, CSGT mặc thường phục không được quyền dừng xe xử phạt mà chỉ thực hiện giám sát tình hình giao thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ và báo ngay cho bộ phận tuần tra mặc cảnh phục nếu phát hiện vi phạm.

Bên cạnh đó, điểm a khoản 1 Điều 11 Thông tư 65/2020 cũng nêu rõ:

Cảnh sát giao thông khi tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm sử dụng trang phục Cảnh sát, đeo số hiệu Công an nhân dân theo quy định của Bộ Công an. Khi kiểm soát vào buổi tối, ban đêm hoặc ban ngày trong điều kiện thời tiết sương mù, thời tiết xấu làm hạn chế tầm nhìn phải mặc áo phản quang.

Theo đó, CSGT bắt buộc phải sử dụng trang phục Cảnh sát khi tuần tra, kiểm sát và xử lý vi phạm giao thông. Bởi vậy, khi yêu cầu người điều khiển phương tiện dừng xe để xử phạt, CSGT phải mặc cảnh phục.

canh sat giao thong mac thuong phuc co duoc dung xe xu phat

Cảnh sát giao thông mặc thường phục có được dừng xe xử phạt vi? (Ảnh minh họa)


CSGT mặc thường phục có được phép bắn tốc độ?

Như đã phân tích ở trên, khi tuần tra, kiểm soát được phép bố trí CSGT mặc thường phục sử dụng các phương tiện, thiết bị nghiệp vụ, kỹ thuật để giám sát trật tự an toàn giao thông và phát hiện vi phạm.

Tuy nhiên, trong trường hợp này, CSGT không được tự ý mặc thường phục mà phải do người có thẩm quyền quyết định. Cụ thể, tại điểm b khoản 1 Điều 11 Thông tư 65/2020:

Trưởng phòng Hướng dẫn tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ thuộc Cục Cảnh sát giao thông (sau đây viết gọn là Trưởng phòng Hướng dẫn tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ), Trưởng phòng Cảnh sát giao thông, Trưởng Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Trưởng Công an cấp huyện) trở lên quyết định việc mặc trang phục Cảnh sát hoặc thường phục khi sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ và phải ghi rõ trong kế hoạch tuần tra, kiểm soát.

Theo đó, việc mặc trang phục Cảnh sát hay thường phục sẽ do Trưởng phòng Hướng dẫn tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ, Trưởng Công an cấp huyện trở lên quyết định và phải ghi rõ trong kế hoạch tuần tra, kiểm soát.

Như vậy, Cảnh sát giao thông mặc thường phục chỉ được phép bắn tốc độ nếu kế hoạc tuần tra kiểm soát quy định rõ về điều này.

Nói tóm lại, Cảnh sát giao thông mặc thường phục không được dừng xe xử phạt vi phạm đối với người tham gia giao thông. Nếu còn vấn đề thắc mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ: 19006192 để được hỗ trợ.

>> CSGT xử phạt sai có phải bồi thường cho người dân?

Bình ThảoBình Thảo

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

google play appstore

Chủ đề: Giao thông