Tăng giảm font chữ:

Khi nào không đăng ký kết hôn vẫn là vợ chồng hợp pháp?

Hiện nay, không thiếu các trường hợp không đăng ký kết hôn nhưng vẫn chung sống với nhau như vợ chồng. Vậy liệu không đăng ký kết hôn có được coi là vợ chồng hợp pháp?

Được coi là vợ chồng hợp pháp khi nào?

Vợ chồng là hai người nam, nữ có quan hệ hôn nhân với nhau thông qua việc đăng ký kết hôn tại cơ quan có thẩm quyền. Theo đó, để được coi là vợ chồng hợp pháp thì việc đăng ký kết hôn phải đúng theo quy định của pháp luật.

Cụ thể, nam nữ muốn được coi là vợ chồng hợp pháp thì phải tuân theo các điều kiện sau:

- Nam từ 20 tuổi trở lên, nữ từ 18 tuổi trở lên

- Nam, nữ tự nguyện kết hôn

- Không bị mất năng lực hành vi dân sự

- Không kết hôn giả tạo

- Không tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn

- Không chung sống hoặc kết hôn với:

+ Người đã có vợ chồng

+ Người có quan hệ huyết thống, có họ trong phạm vi ba đời

+ Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi, từng là cha mẹ nuôi với con nuôi

+ Cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể

+ Cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng

(Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014)

Như vậy, việc đăng ký kết hôn giữa nam, nữ đủ điều kiện đăng ký kết hôn phải tuân theo quy định của pháp luật, tại cơ quan có thẩm quyền thì mới được công nhận là vợ chồng hợp pháp.

không đăng ký kết hôn có là vợ chồng hợp pháp

Khi nào không đăng ký kết hôn vẫn là vợ chồng hợp pháp? (Ảnh minh họa)

 

Không đăng ký kết hôn vẫn được coi là vợ chồng hợp pháp?

Mặc dù pháp luật hiện hành không công nhận quan hệ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn (Điều 14 Luật Hôn nhân và gia đình 2014) nhưng vẫn có 02 ngoại lệ sau đây:

1/ Nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng trước 03/01/1987

Lúc này, hai người vẫn được công nhận là vợ chồng hợp pháp kể từ ngày hai bên xác lập quan hệ chung sống với nhau như vợ chồng. Khi đó, hai bên nam, nữ được khuyến khích và tạo điều kiện để đăng ký kết hôn.

(Điều 44 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch 2014).

2/ Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ 03/01/1987 đến trước 01/01/2001

Theo quy định tại Điều 131 Luật Hôn nhân gia đình 2014: "Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập trước ngày Luật này có hiệu lực thì áp dụng pháp luật về hôn nhân và gia đình tại thời điểm xác lập để giải quyết".

Bởi vậy, việc chung sống với nhau như vợ chồng trước 01/01/2015 được áp dụng pháp luật của thời điểm hai người chung sống với nhau.

Khi đó, nếu nam nữ sống chung với nhau như vợ chồng từ 03/01/1987 đến trước 01/01/2001 thì phải có nghĩa vụ đăng ký kết hôn. Thời hạn tối đa đến ngày 01/01/2003. Sau 01/01/2003 mà vẫn không đăng ký thì không được công nhận là vợ chồng.

Đáng lưu ý: Nam nữ chung sống với nhau sau ngày 01/01/2001, không đăng ký kết hôn thì không được công nhận là vợ chồng hợp pháp.

(Theo Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP).

Trên đây là quy định về việc không đăng ký kết hôn vẫn được coi là vợ chồng hợp pháp. Để tìm hiểu thêm các quy định về hôn nhân gia đình, đón đọc tại đây.

Nguyễn Hương

Nguyễn HươngNguyễn Hương
Chia sẻ:
Từ khóa: đăng ký kết hôn

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây

google play appstore