Sau khi khỏi Covid-19, người lao động được nhận khoản tiền này

Một khi mắc phải Covid-19, sức khỏe sẽ bị ảnh hưởng nghiêm trọng. Do đó, người lao động sau khi khỏi Covid cũng cần có thêm thời gian nghỉ ngơi. Vậy sau khi khỏi Covid-19, người lao động có được nghỉ thêm không và được hưởng khoản trợ cấp gì?


1. Trở lại làm việc khi khỏi Covid-19, có được thêm chế độ gì không?

Hiện nay, không có chế độ dành riêng cho những người bị nhiễm Covid-19. Tuy nhiên, trường hợp này vẫn được tính nghỉ hưởng chế độ ốm đau nếu có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Sau khi đã điều trị khỏi Covid-19 và trở lại làm việc, người lao động còn có cơ hội được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau.

Căn cứ Điều 29 Luật BHXH năm 2014, người lao động muốn hưởng chế độ dưỡng sức phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

1 - Đã nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau đủ số ngày tối đa được giải quyết chế độ trong năm:

- Làm trong điều kiện bình thường:

Đóng BHXH dưới 15 năm: Đã nghỉ đủ 30 ngày

Đóng BHXH đủ 15 - dưới 30 năm: Đã nghỉ đủ 40 ngày

Đóng BHXH từ đủ 30 năm: Đã nghỉ đủ 60 ngày

- Làm công việc có yếu tố nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc ở nơi có phụ cấp khu vực từ 0,7:

Đóng BHXH dưới 15 năm: Đã nghỉ đủ 40 ngày

Đóng BHXH đủ 15 - dưới 30 năm: Đã nghỉ đủ 50 ngày

Đóng BHXH từ đủ 30 năm: Đã nghỉ đủ 70 ngày

2 - Trong vòng 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi.

3 - Phải nghỉ việc mới được hưởng chế độ.

Nếu có đủ các điều kiện trên, người lao động sẽ được giải quyết chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi đã điều trị khỏi Covid-19.

quyen loi bhxh sau khi khoi covid-19


2. Thời gian và mức hưởng BHXH khi nghỉ dưỡng sức thế nào?

Cũng theo Điều 29 Luật BHXH năm 2014, thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi điều trị Covid-19 sẽ do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định số ngày cụ thể. Nếu đơn vị sử dụng lao động chưa có công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định vấn đề này.

Theo đó, người lao động sẽ được giải quyết nghỉ tối đa 05 ngày/năm. Thời gian này bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Trong thời gian nghỉ, người lao động sẽ được quỹ BHXH chi trả số tiền như sau:

Mức hưởng = 30% x Mức lương cơ sở x Số ngày nghỉ

Hiện nay, mức lương cơ sở đang áp dụng là 1,49 triệu đồng/tháng. Do đó, nếu được nghỉ tối đa 05 ngày, người lao động sẽ nhận được số tiền là 2,235 triệu đồng.


3. Làm thế nào để hưởng thêm chế độ dưỡng sức sau khi khỏi Covid-19?

Theo Điều 103 Luật BHXH năm 2014, thủ tục hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi khỏi Covid-19 sẽ do doanh nghiệp tự thực hiện rồi chi trả tiền chế độ cho người lao động.

Đơn vị sử dụng lao động chủ động Danh sách đề nghị giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe (Mẫu 01B-HSB) và gửi cho cơ quan BHXH nơi đóng BHXH trong vòng 10 ngày kể từ ngày người lao động đủ điều kiện hưởng trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau ốm đau.

Căn cứ Quyết định 222/QĐ-BHXH năm 2021, cơ quan BHXH sẽ giải quyết chi trả chế độ cho người lao động trong thời gian tối đa 06 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ của doanh nghiệp.

Tiền dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sẽ được chi trả như sau:

- Thông qua doanh nghiệp rồi trả tiền mặt cho người lao động

- Chuyển thẳng đến tài khoản ngân hàng cá nhân của người lao động.

Trên đây là thông tin về quyền lợi BHXH sau khi khỏi Covid-19 của người lao động. Nếu vẫn còn vướng mắc, bạn đọc gọi ngay tổng đài 1900.6192 để được tư vấn chi tiết.

>> Nếu bạn là F0, đây là 4 khoản tiền bạn được nhận

Đánh giá bài viết:
(2 đánh giá)

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục
Nghỉ việc, nộp bảo hiểm thất nghiệp ở đâu để lấy tiền trợ cấp?
Nghỉ việc, nộp bảo hiểm thất nghiệp ở đâu để lấy tiền trợ cấp?

Nghỉ việc, nộp bảo hiểm thất nghiệp ở đâu để lấy tiền trợ cấp?

Để có thêm thu nhập trang trải cuộc sống trong thời gian chưa tìm được việc mới, người lao động từng tham gia bảo hiểm thất nghiệp có thể làm thủ tục để hưởng trợ cấp thất nghiệp. Và để hưởng loại trợ cấp này, người lao động phải đến đâu để nộp hồ sơ?