Mẹ chết sau khi sinh con: Chế độ thai sản được giải quyết ra sao?

Dân gian có câu “người chửa cửa mả” để ví mức độ nguy hiểm khi sinh con. Thực tế có không ít người mẹ đã không thể qua khỏi. Vậy trường hợp mẹ chết sau khi sinh con, cơ quan bảo hiểm xã hội (BHXH) sẽ giải quyết chế độ thai sản thế nào?


1. Mẹ chết sau khi sinh con, cha có được hưởng chế độ thai sản?

Với trường hợp người mẹ chết sau khi sinh con, khoản 4 và khoản 6 Điều 34 Luật BHXH quy định về hưởng chế độ thai sản như sau:

4. Trường hợp chỉ có mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này. Trường hợp mẹ tham gia bảo hiểm xã hội nhưng không đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 31 của Luật này mà chết thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

6. Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con hoặc gặp rủi ro sau khi sinh mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con theo xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

Theo đó, nếu không may mẹ chết sau sinh thì người cha sẽ được giải quyết hưởng chế độ thai sản với thời gian hưởng còn lại của người mẹ hoặc cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

Xem thêm: Trường hợp nào lao động nam được nghỉ thai sản 6 tháng? 

me chet sau khi sinh con
Mẹ chết sau khi sinh con, ai được hưởng chế độ thai sản? (Ảnh minh họa)


2. Mẹ chết sau sinh, người cha được nghỉ thai sản mấy tháng?

Căn cứ khoản 4 và khoản 6 Điều 34 Luật BHXH năm 2014 đã dẫn chiếu ở trên, thời gian nghỉ chế độ thai sản của người chồng khi vợ chết sau sinh được xác định theo từng trường hợp sau:

- Trường hợp chỉ có mẹ tham gia BHXH hoặc cả hai đều tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh con:

Người cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ.

- Trường hợp mẹ tham gia BHXH nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con:

Người cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trong 06 tháng, tính từ thời điểm sinh con.

- Trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH mà mẹ chết sau khi sinh con:

Người cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trong 06 tháng, tính từ thời điểm sinh con.

Lưu ý: Dù không nghỉ việc thì người cha trong trường hợp cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con hoặc người mẹ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản mà chết vẫn được nhận cả tiền lương và trợ cấp thai sản.


3. Mức hưởng chế độ thai sản cho chồng khi vợ chết sau sinh

Căn cứ Điều 34, Điều 39 Luật BHXH 2014 và hướng dẫn tại khoản 2 Điều 10 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, trong trường hợp vợ chết sau sinh, người chồng sẽ được hưởng số tiền chế độ thai sản như sau:

(1) - Trường hợp chỉ có vợ tham gia BHXH mà vợ chết sau sinh:

Mức hưởng của chồng

=

100%

x

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH 6 tháng trước khi nghỉ việc của vợ

x

6 tháng

(2) - Trường hợp cả vợ và chồng đều tham gia BHXH mà vợ chết sau sinh:

Mức hưởng của chồng

=

100%

x

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH 6 tháng trước khi nghỉ việc của chồng

x

6 tháng

(3) - Trường hợp chỉ có vợ tham gia BHXH nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản mà chết:

Mức hưởng của chồng

=

100%

x

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH 6 tháng trước khi nghỉ việc của vợ

x

6 tháng

(4) - Trường hợp cả vợ và chồng đều tham gia BHXH nhưng vợ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản mà chết:

Mức hưởng của chồng

=

100%

x

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH 6 tháng trước khi nghỉ việc của chồng

x

6 tháng

(5) - Trường hợp chỉ có chồng tham gia BHXH mà vợ chết sau sinh:

Mức hưởng của chồng

=

100%

x

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH 6 tháng trước khi nghỉ việc của chồng

x

6 tháng

Lưu ý: Trường hợp (2) và (4) nếu người chồng không nghỉ việc thì mức hưởng chế độ thai sản sẽ được tính dựa trên mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH 06 tháng trước khi nghỉ việc của chồng.

Trên đây là thông tin về việc giải quyết chế độ thai sản khi người mẹ chết sau khi sinh con. Nếu vẫn còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ tổng đài 1900.6192 để được các chuyên gia pháp lý của LuatVietnam.

>> Chế độ thai sản: Quyền lợi cần biết khi sinh con

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục
Lương tối thiểu vùng 2022 tăng, tiền lương tháng đóng BHXH thay đổi thế nào?
Lương tối thiểu vùng 2022 tăng, tiền lương tháng đóng BHXH thay đổi thế nào?

Lương tối thiểu vùng 2022 tăng, tiền lương tháng đóng BHXH thay đổi thế nào?

Việc tăng lương tối thiểu vùng năm 2022 sẽ tác động không nhỏ đến tiền lương đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) hằng tháng của người lao động và doanh nghiệp. Vậy thời gian tới, tiền đóng bảo hiểm bắt buộc sẽ bị thay đổi như thế nào?