Tăng giảm font chữ:

Trốn cai nghiện bắt buộc bị xử lý thế nào?

Có hai hình thức cai nghiện là tự nguyện và bắt buộc. Trong đó, người bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc sẽ phải thực hiện các biện pháp cai nghiện cho đến khi hết nghiện mới được trở lại cộng đồng. Vậy trốn cai nghiện bắt buộc bị xử lý thế nào?

 

Khi nào bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc?

Điều 3 Nghị định 221/2013/NĐ-CP, sửa đổi, bổ sung bởi Điều 1 Nghị định 136/2016/NĐ-CP quy định về đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc như sau:

1. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, trong thời hạn 02 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy hoặc trong thời hạn 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện.

2. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, bị chấm dứt thi hành quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy.

3. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, không có nơi cư trú ổn định.

Như vậy, đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định và đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định.

tron cai nghien bat buocTrốn cai nghiện bắt buộc bị xử lý thế nào? (Ảnh minh họa)

 

Trốn cai nghiện bắt buộc bị xử lý thế nào?

Căn cứ Điều 17 Nghị định 221/2013/NĐ-CP, người trốn cai nghiện bắt buộc sẽ bị truy tìm và đưa trở lại cơ sở cai nghiện bắt buộc. Cụ thể:

- Trường hợp người bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn trước khi đưa vào cơ sở, thì cơ quan Công an cấp huyện nơi Tòa án quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc ra quyết định truy tìm.

- Trường hợp người đang chấp hành tại cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn thì Giám đốc cơ sở cai nghiện bắt buộc ra quyết định truy tìm đối tượng. Cơ quan Công an có trách nhiệm phối hợp với cơ sở cai nghiện bắt buộc trong việc truy tìm đối tượng để đưa người đó trở lại cơ sở cai nghiện bắt buộc.

- Trường hợp tìm được người bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn mà không tự nguyện chấp hành yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền thì bị áp giải đưa trở lại cơ sở cai nghiện bắt buộc.

- Thời gian bỏ trốn không được tính vào thời hạn chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Bên cạnh đó, khi trở lại cơ sở cai nghiện bắt buộc, theo khoản 3 Điều 32 Nghị định 221, người trốn cai nghiện có thể bị kỷ luật bằng một trong các hình thức:

- Phê bình;

- Cảnh cáo;

- Giáo dục tại phòng kỷ luật.

Ngoài ra, khoản 2 Điều 14 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định về việc chấp hành biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn; đưa vào trường giáo dưỡng; đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc; đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Như vậy, ngoài bị áp dụng các biện pháp kỷ luật như trên, người trốn khỏi cơ sở cai nghiện bắt buộc có thể bị phạt hành chính đến 01 triệu đồng.

Trên đây là các quy định về: Trốn cai nghiện bắt buộc bị xử lý thế nào? Nếu còn thắc mắc, độc giả vui lòng liên hệ 1900 6192 để được tư vấn, giải đáp.

Hoàng Kim AnhHoàng Kim Anh

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: các hình phạt