Tăng giảm font chữ:

Thai nhi có được hưởng di sản thừa kế không?

Đối với một thai nhi, mặc dù chưa được sinh ra đời nhưng vẫn được pháp luật Việt Nam bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp. Vậy với di sản thừa kế thì quy định của pháp luật như thế nào? Thai nhi có được quyền hưởng di sản thừa kế không?

Đối tượng được hưởng di sản thừa kế

Theo quy định tại Bộ luật Dân sự năm 2015 thì cá nhân có quyền được hưởng di sản thừa kế theo di chúc và theo pháp luật. Mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền hưởng di sản thừa kế.

Tuy nhiên, các cá nhân tại thời điểm mở thừa kế phải thỏa mãn các điều kiện sau đây thì mới được quyền hưởng thừa kế:

- Là người còn sống

- Là người đã được sinh ra

- Là người còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản thừa kế chết

Những nội dung này được pháp luật quy định tại Điều 613 Bộ luật Dân sự 2015.

Thai nhi có được hưởng di sản thừa kế không? (Ảnh minh họa)


Thai nhi được hưởng di sản thừa kế

Căn cứ vào quy định tại Điều 613 nêu trên, người đã thành thai trước khi người để lại di sản thừa kế chết thì vẫn được hưởng di sản thừa kế như những cá nhân khác cùng hàng thừa kế.

Ngoài ra, tại Điều 660 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về người được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật. Theo đó, khi phân chia di sản thừa kế, nếu có người thừa kế cùng hàng đã thành thai nhưng chưa sinh ra thì phải để lại một phần di sản bằng phần của những người thừa kế khác.

- Nếu thai nhi đó còn sống sau khi sinh ra thì sẽ được hưởng phần di sản thừa kế này.

- Nếu người đó chết trước khi sinh ra thì những người thừa kế khác được hưởng phần di sản thừa kế này.

Xem thêm:

Trẻ sơ sinh có quyền hưởng thừa kế không?

Khi nào được chia di sản thừa kế?

Nguyễn Hương

Nguyễn HươngNguyễn Hương
Chia sẻ:
Từ khóa: thừa kế

Tải App LuatVietnam miễn phí ngay hôm nay!

Dịch vụ tư vấn pháp luật

Vui lòng gửi thông tin tại đây!