Người thừa kế theo pháp luật chỉ có thể là cá nhân?

Người được hưởng di sản thừa kế theo di chúc có thể là cá nhân hoặc không phải cá nhân. Vậy người thừa kế theo pháp luật thì sao? Liệu có phải chỉ có thể là cá nhân hay không?

Khi nào được hưởng tha kế theo pháp lut?

Có hai cách để một người được hưởng thừa kế: theo di chúc và theo pháp luật.

Trong đó, thừa kế theo pháp luật là việc một người được nhận di sản theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự do pháp luật quy định. Một người chỉ được nhận thừa kế theo pháp luật khi:

- Không có di chúc;

- Di chúc không hợp pháp;

- Những người được hưởng thừa kế theo di chúc chết trước hoặc cùng thời điểm với người để lại di sản thừa kế.

- Cơ quan, tổ chức được hưởng di sản theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế

- Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc nhưng không được quyền hưởng hoặc đã từ chối nhận

Chi tiết tại Điều 649 Bộ luật Dân sự 2015.

Theo đó, những phần di sản sẽ được phân chia theo pháp luật bao gồm:

- Không định đoạt trong di chúc

- Có liên quan đến phần di chúc không có hiệu lực pháp luật

- Các trường hợp không được hưởng di sản theo di chúc: Từ chối, không được hưởng, chết trước hoặc cùng thời điểm với người lập di chúc, cơ quan, tổ chức không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế

liệu người thừa kế theo pháp luật chỉ là cá nhân

Liệu người thừa kế theo pháp luật chỉ có thể là cá nhân? (Ảnh minh họa)


Người thừa kế theo pháp luật chỉ là cá nhân?

Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015, những người thừa kế theo pháp luật được quy định thành các nhóm đối tượng, thuộc về ba hàng thừa kế. Cụ thể bao gồm:

- Hàng 1: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

- Hàng 2: Ông bà nội, ông bà ngoại, anh chị em ruột, cháu ruột gọi người chết là ông bà nội, ông bà ngoại

- Hàng 3: cụ nội, cụ ngoại, chú, bác, cậu, cô, dì ruột, cháu ruột gọi người chết là bác, chú, cậu, cô, dì ruột; chắt ruột gọi người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Đáng lưu ý là: người ở hàng sau chỉ được hưởng khi người ở hàng trước đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hoặc từ chối nhận di sản thừa kế.

Như vậy, không giống di chúc có người thừa kế là cá nhân hoặc không phải cá nhân, thừa kế theo pháp luật chỉ có một đối tượng là cá nhân, được chia theo 3 hàng thừa kế như trên và những người ở cùng một hàng thì được hưởng kỷ phần thừa kế bằng nhau.

Để tìm đọc thêm các quy định về thừa kế, xem tại đây.

Nguyễn Hương

Chủ đề: thừa kế
Loading...
Quang cao