Có được đổi tên con trong Giấy khai sinh vì... không thích?

Hiện nay, có rất nhiều người mong muốn được đổi tên cho con vì nhiều nguyên nhân: phong thủy, tên xấu, không thích tên đó.... Nhưng liệu pháp luật có cho phép đổi tên khi không thích tên hiện tại.

Chị K.B gửi đến câu hỏi: “Mình mới sinh em bé, chồng mình đi làm giấy khai sinh và đã nhập vào sổ hộ khẩu xong xuôi cho bé rồi. Nhưng mình không thích tên đó, mình muốn đổi tên cho bé. Vậy mình có làm lại được giấy khai sinh và sổ hộ khẩu không ạ? Mình xin cảm ơn!”

Để giải đáp câu hỏi của bạn, trước hết LuatVietnam xin trả lời vấn đề có đổi được tên cho con khi không thích tên đó.

Có được đổi tên cho con vì không thích không?

Có được đổi tên con vì không thích không? (Ảnh minh họa)


Theo Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015, con bạn chỉ được đổi tên trong các trường hợp sau đây:

- Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

- Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi

- Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

- Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

- Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

- Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

Do đó, lý do bạn không thích tên của con mình không thuộc các trường hợp được phép đổi tên theo quy định của pháp luật nên bạn không được đổi tên cho con. Vì vậy, trường hợp làm lại giấy khai sinh và sổ hộ khẩu sẽ không xảy ra.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau đây:

Tên xấu có được đổi tên khác không?

Giấy khai sinh bị sai có làm lại được không?

Thủ tục thay đổi thông tin trong Sổ hộ khẩu mới nhất

Mẫu tờ khai đăng ký khai sinh, đăng ký lại khai sinh mới nhất

Nguyễn Hương

Chủ đề: khai sinh Giấy khai sinh hôn nhân
Quang cao