Xe máy có được đi vào đường cao tốc không?

Đường cao tốc được hiểu là đường dành cho phương tiện di chuyển với tốc độ cao. Do đó, không ít người thắc mắc vậy xe máy có được đi vào đường cao tốc không?

Xe máy có được đi trên đường cao tốc?

Đường cao tốc là đường dành cho xe cơ giới, có dải phân cách chia đường cho xe chạy hai chiều riêng biệt; không giao nhau cùng mức với một hoặc các đường khác.

Đặc biệt, đường cao tốc được bố trí đầy đủ trang thiết bị phục vụ, bảo đảm giao thông liên tục, an toàn, rút ngắn thời gian hành trình và chỉ cho xe ra, vào ở những điểm nhất định (khoản 12 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ năm 2008).

Theo đó, người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc (khoản 4 Điều 26 Luật Giao thông đường bộ).

Như vậy, xe máy không được đi vào đường cao tốc, trừ trường hợp làm nhiệm vụ quản lý, bảo trì đường cao tốc.

xe máy có được đi vào đường cao tốc không

Xe máy có được đi vào đường cao tốc không? (Ảnh minh họa)
 

Mức phạt lỗi xe máy đi vào đường cao tốc

Xe máy đi vào đường cao tốc sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điểm b khoản 5 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể:

Phạt tiền từ 500.000 đồng - 1 triệu đồng người điều khiển xe máy đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

Bên cạnh đó, điểm b khoản 12 Điều 6 Nghị định 46 còn quy định thêm hình thức phạt bổ sung, ngoài việc bị phạt tiền, người vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng.

Theo đó, người điều khiển xe máy đi vào đường cao tốc sẽ bị:

- Phạt tiền từ 500.000 đồng - 1 triệu đồng;

- Tước Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng.

>> Những nguyên tắc cần nhớ khi lái xe trên đường cao tốc

Hậu Nguyễn

Chủ đề: vi phạm giao thông vi phạm hành chính
Loading...
Quang cao