Tăng giảm font chữ:

Số Căn cước công dân gắn chip "xấu", đổi lại được không?

Đối với những người “ưa” phong thủy, số Căn cước công dân “xấu” cũng làm họ “lăn tăn”. Vậy, nếu được cấp Căn cước công dân (CCCD) có các dãy số xấu, có đổi lại được không?

Số Căn cước công dân gắn chip "xấu", đổi lại được không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014, thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

- Trường hợp công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

- Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

- Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

- Xác định lại giới tính, quê quán;

- Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

- Khi công dân có yêu cầu.

Theo quy định này, nếu công dân có yêu cầu sẽ được đổi thẻ Căn cước. Tuy nhiên, về mã số của thẻ Căn cước công dân liệu có được đổi?

Điều 7 Thông tư 07/2016/TT-BCA hướng dẫn về ý nghĩa của 12 số trên CCCD như sau:

- 03 chữ số đầu tiên là mã tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương hoặc mã quốc gia nơi công dân đăng ký khai sinh;

- 01 chữ số tiếp theo là mã giới tính của công dân;

- 02 chữ số tiếp theo là mã năm sinh của công dân;

- 06 chữ số cuối là khoảng số ngẫu nhiên.

Như vậy, 06 số đầu tiên trên CCCD là không thể lựa chọn. Theo Bộ Công an, 06 số cuối cùng đã được định dạng sẵn trong phần mềm. Phần mềm này do Bộ Công an triển khai có tính bảo mật cao; số thứ tự Căn cước công dân theo trình tự nên khó có chuyện can thiệp, hay tác động làm thay đổi.

Đồng thời, trong suốt quá trình triển khai thực hiện chiến dịch cấp Căn cước công dân, kết thúc mỗi ngày làm việc, các đơn vị đều gửi dữ liệu cấp Căn cước công dân thu được về Cục Cảnh sát Quản lý hành chính về trật tự xã hội để tập hợp thông tin làm thẻ Căn cước công dân gắn chip kịp thời cho công dân.

Vì thế, mã Căn cước công dân về cơ bản không lựa chọn được.

Ngoài ra, điều quan trọng nhất đó là số thẻ Căn cước công dân chính là mã số định danh cá nhân. Mã số này gắn liền với cá nhân từ khi sinh ra cho đến khi cá nhân chết, không thay đổi và không trùng lặp với người khác.

Như vậy, dù cho công dân yêu cầu cấp lại thẻ CCCD khi số thẻ “xấu” thì khi cấp lại, số này vẫn giữ nguyên và không thể thay đổi. Mã số Căn cước công dân chỉ được xác lập lại khi  xác định lại giới tính hoặc cải chính năm sinh (Nghị định 37/2021/NĐ-CP).

co duoc doi so can cuoc cong dan gan chip
Có được đổi số Căn cước công dân gắn chip nếu gặp số "xấu"? (Ảnh minh họa)
 

Làm gì để được cấp số đẹp khi làm CCCD gắn chip?

Đối với những người đã có Chứng minh nhân dân 12 số hoặc CCCD mã vạch thì khi đổi sang CCCD gắn chip, mã số thẻ không thể thay đổi.

Nhưng, đối với những người đang dùng Chứng minh nhân dân 9 số hoặc cấp thẻ Căn cước công dân lần đầu, nếu muốn lựa chọn các dãy số đẹp khi làm thẻ Căn cước thì người dân có thể chịu khó chờ đợi đến gần các dãy số đẹp, dãy số mong muốn, sau đó nộp hồ sơ thì có thể may mắn có dãy số đó.

Tuy nhiên, việc này hoàn toàn mang tính “may rủi”.

Hiện nay, trên mạng xã hội và quanh các trụ sở làm Căn cước công dân đã xuất hiện tình trạng cò mồi, cung cấp các dịch vụ chọn mã số định danh cá nhân. Tuy nhiên, đây là việc làm trái pháp luật, có dấu hiệu lừa đảo, người dân cần thận trọng khi giao dịch.

Nếu còn thắc mắc, độc giả vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ, giải đáp.

>> Làm mất Căn cước công dân gắn chip có “nguy hiểm” không?

>> 3 lý do nên đi làm Căn cước công dân gắn chip trước 01/7/2021

>> Xem các nội dung khác về Căn cước công dân gắn chip tại đây

Tình NguyễnTình Nguyễn

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: căn cước công dân gắn chip