Đổi tên Căn cước công dân thành Căn cước: Người dân có cần đi làm lại thẻ?

Với quy định đổi thẻ Căn cước công dân thành thẻ Căn cước từ 01/7/2024, người dân còn sử dụng thẻ Căn cước mã vạch, thẻ Căn cước công dân gắn chip có phải làm lại thẻ Căn cước mới?

Người dân có cần đi làm lại thẻ Căn cước công dân từ 01/7/2024

Sáng ngày 27/11/2023, Quốc hội đã thông qua dự án Luật Căn cước thay thế cho Luật Căn cước công dân 2014.

Luật Căn cước chính thức có hiệu lực kể từ 01/7/2024. Theo đó, thẻ Căn cước công dân cũng sẽ được gọi với tên mới là thẻ Căn cước.

Đến nay, Bộ Công an đã cấp hơn 83 triệu thẻ Căn cước cho công dân đủ điều kiện. Ngoài ra, một số người dân vẫn đang sử dụng các loại giấy tờ tùy thân là: Chứng minh nhân dân 9 số, Chứng minh nhân dân 12 số.

Với việc ban hành Luật Căn cước mới, nhiều người băn khoăn vậy các loại giấy tờ tùy thân là Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân đã cấp có còn được tiếp tục sử dụng hay phải đi làm lại?

Để tránh gây mâu thuẫn với các quy định trước dây và khó khăn cho người dân, Luật Căn cước đã có quy định chuyển tiếp tại Điều 46 như sau:

Thẻ Căn cước công dân được cấp trước ngày 01/7/2024 có giá trị sử dụng đến hết thời hạn được in trên thẻ. Công dân khi có nhu cầu thì được cấp đổi sang thẻ Căn cước. Đối với Chứng minh nhân dân còn thời hạn thì được sử dụng đến hết ngày 31/12/2024.

Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân được giữ nguyên giá trị sử dụng; cơ quan Nhà nước không được yêu cầu công dân thay đổi, điều chỉnh thông tin về Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân trong giấy tờ đã cấp.

Thẻ Căn cước công dân, Chứng minh nhân dân hết hạn sử dụng từ ngày 15/01/2024 đến trước ngày 30/6/2024 thì tiếp tục có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/6/2024.

Quy định về việc sử dụng Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân trong các văn bản quy phạm pháp luật ban hành trước ngày 01/7/2024 được áp dụng như đối với thẻ Căn cước cấp theo quy định của Luật Căn cước.

Người dân có cần đi làm lại thẻ Căn cước công dân từ 01/7/2024
Người dân có cần đi làm lại thẻ Căn cước công dân từ 01/7/2024 (Ảnh minh họa)

Ai được cấp thẻ Căn cước mới từ 01/7/2024?

Điều 19 Luật Căn cước quy định người được cấp thẻ Căn cước là công dân Việt Nam. Trong đó, công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên bắt phải thực hiện thủ tục cấp thẻ Căn cước; công dân Việt Nam dưới 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước theo nhu cầu.

Về độ tuổi đổi thẻ Căn cước, Luật Căn cước quy định công dân Việt Nam đã được cấp thẻ Căn cước phải thực hiện thủ tục cấp đổi thẻ Căn cước khi đủ 14 tuổi, 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi.

Thẻ Căn cước đã được cấp, cấp đổi, cấp lại trong thời hạn 02 năm trước độ tuổi cấp đổi thẻ Căn cước có giá trị sử dụng đến tuổi cấp đổi thẻ tiếp theo.

Trên đây là thông tin về: Người dân có cần đi làm lại thẻ Căn cước công dân từ 01/7/2024. Nếu có thắc mắc, bạn đọc liên hệ 19006192 để được hỗ trợ.

Đánh giá bài viết:
(9 đánh giá)

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục

Giấy khai sinh không có tên cha có ảnh hưởng gì không?

Giấy khai sinh không có tên cha có ảnh hưởng gì không?

Giấy khai sinh không có tên cha có ảnh hưởng gì không?

Giấy khai sinh là giấy tờ gốc của mỗi công dân, thông tin trên giấy khai sinh là vô cùng quan trọng trong nhiều trường hợp. Nếu bạn quan tâm đến vấn đề giấy khai sinh không có tên cha có ảnh hưởng gì không, hãy theo dõi bài viết này để nắm được quy định của pháp luật có liên quan.