Tăng giảm cỡ chữ:

Không vi phạm, CSGT có được yêu cầu dừng xe đo nồng độ cồn?

Việc yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn trước nay vẫn gặp khá nhiều tranh cãi. Nếu đi đúng luật, Cảnh sát giao thông (CSGT) có quyền yêu cầu tài xế dừng xe để kiểm tra nồng độ cồn hay không?


1. Đi đúng luật, có bị CSGT dừng xe đo nồng cộ cồn?

Căn cứ khoản 1 Điều 16 Thông tư 65/2020/TT-BCA, dù người tham gia giao thông không vi phạm nhưng CSGT vẫn có quyền yêu cầu người đó dừng xe để tuần tra, kiểm soát trong các trường hợp sau:

1 - Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tổng kiểm soát phương tiện, kế hoạch tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm theo chuyên đề đã được phê duyệt.

2 - Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để bảo đảm an ninh, trật tự, đấu tranh phòng chống tội phạm và các hành vi vi phạm khác.

3 - Tin báo, phản ánh, kiến nghị, tố cáo của tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện.

Khi tiến hành tuần tra kiểm soát, CSGT hoàn toàn có quyền kiểm tra, giám sát việc chấp hành quy định pháp luật về giao thông đường bộ và pháp luật có liên quan của người và phương tiện tham gia giao thông để kịp thời phát hiện, ngăn chặn, xử lý vi phạm (theo điểm a khoản 1 Điều 10 Thông tư 65/2020/TT-BCA).

Như vậy, dù lái xe đúng luật thì CSGT vẫn có quyền yêu cầu người tham gia giao thông dừng xe và thổi nồng độ cồn trong trường hợp thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát hoặc có tin báo, phản ánh.

khong vi pham co bi csgt goi vao kiem tra nong do con

Không vi phạm, CSGT vẫn được yêu cầu dừng xe đo nồng độ cồn (Ảnh minh họa)


2. Không thổi nồng độ cồn theo yêu cầu của CSGT, có sao không?

Như đã phân tích, dù không vi phạm nhưng CSGT vẫn có quyền yêu cầu tài xế thổi nồng độ cồn. Nếu không chấp hành, người tham gia giao thông có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 20 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Cản trở hoặc không chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra, kiểm soát của người thi hành công vụ;

Theo đó, nếu không thổi nồng độ cồn, lái xe có thể bị phạt từ 02 - 03 triệu đồng. Thậm chí nếu có hành vi dùng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực để chống đối CSGT, người này còn có thể bị phạt tiền từ 03 đến 05 triệu đồng.


3. Vi phạm nồng độ cồn, lái xe bị phạt thế nào?

Tùy theo nồng độ cồn đo được trong hơi thở hoặc trong máu mà tài xế sẽ bị phạt với các mức khác nhau. Căn cứ Nghị định 100/2019/NĐ-CP, người vi phạm sẽ phải đối mặt với các mức phạt cụ thể như sau:

Mức nồng độ cồn

Đối tượng

Mức phạt tiền

Xử phạt bổ sung


Mức 1:

Chưa vượt quá 50 mg/100 ml máu hoặc 0,25 mg/1l khí thở

Ô tô

06 - 08 triệu đồng


Tước Bằng lái xe từ 10 - 12 tháng

Xe máy

02 - 03 triệu đồng

Xe đạp, xe đạp điện

80.000 - 100.000 đồng

 

Mức 2:

Vượt quá 50mg đến 80mg/100ml máu hoặc quá 0,25mg đến 0,4mg/1l khí thở

 

Ô tô

16 - 18 triệu đồng

Tước Bằng lái xe từ 16 - 18 tháng

Xe máy

04 - 05 triệu đồng

Xe đạp, xe đạp điện

200.000 - 400.000 đồng

 

Mức 3:

Vượt quá 80 mg/100 ml máu hoặc vượt quá 0,4 mg/1l khí thở

Ô tô

30 - 40 triệu đồng

 


Tước Bằng lái xe 22 - 24 tháng

Xe máy

06 - 08 triệu đồng

Xe đạp

600 - 800.000 đồng

 

Trên đây là giải đáp cho vấn đề không vi phạm có bị CSGT gọi vào kiểm tra nồng độ cồn hay không. Nếu trường hợp của bạn không giống như bài viết đã đề cập, các chuyên gia pháp lý của LuatVietnam sẵn sàng giải thích rõ ràng hơn với bạn thông qua tổng đài 1900.6192.

>> Không vi phạm, CSGT có quyền dừng xe để kiểm tra giấy tờ?

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: vi phạm giao thông