Khi nào xe máy được chở 3 người, không bị phạt?

Thông thường, người điều khiển xe máy chở quá số người quy định sẽ bị phạt tiền và tước Giấy phép lái xe (GPLX), song có một số trường ngoại lệ sẽ không bị phạt. Vậy khi nào xe máy được chở 3 người?

Trường hợp xe máy được phép “kẹp 3”

Theo Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008, người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở 1 người, trừ trường hợp sau thì được chở tối đa 2 người:

- Chở người bệnh đi cấp cứu;

- Trẻ em dưới 14 tuổi;

- Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

Như vậy, trong 3 trường hợp trên người điều khiển xe máy được phép “kẹp 3” mà không bị xử phạt vi phạm hành chính về giao thông.

khi nào xe máy được chở 3 người

Khi nào xe máy được chở 3 người không bị phạt? (Ảnh minh họa)

 

Chở ba phạt bao nhiêu tiền 2019?

Khi chở quá số người quy định, người điều khiển xe máy sẽ bị xử phạt với mức cụ thể như sau:

- Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng: Chở theo 2 người trên xe (điểm l khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

- Phạt tiền từ 300.000 - 400.000 đồng, tước GPLX từ 01 - 03 tháng: Chở theo từ 3 người trở lên trên xe (điểm b khoản 4, điểm b khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

Lưu ý: Người đi xe đạp, xe đạp máy, xe xích lô chở quá số người quy định (trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu) cũng sẽ bị xử phạt từ 60.000 -80.000 đồng (điểm e khoản 2 Điều 8 Nghị định 46).

>> 12 quy định của Luật Giao thông đường bộ mới nhất ai cũng cần biết

Hậu Nguyễn

Chủ đề: vi phạm giao thông vi phạm hành chính

LuatVietnam đã ra mắt Ứng dụng trên hệ điều hành Android và sẽ sớm có trên iOs. MIỄN PHÍ dùng thử 1 số tính năng dành cho khách hàng đóng phí...

Tải App tại đâytai app luatvietnam

Quang cao