Căn cước công dân hết hạn khi nào? Hết hạn vẫn dùng có bị phạt?

Mặc dù được sử dụng phổ biến nhưng vẫn còn rất nhiều người chưa biết Căn cước công dân hết hạn khi nào. Hãy theo dõi bài viết sau để hiểu rõ các quy định về thời hạn sử dụng Căn cước công dân cũng như thời gian phải đi đổi thẻ.

1. Căn cước công dân hết hạn khi nào?

Tại khoản 1 Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 quy định:

1. Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

2. Trường hợp thẻ Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định tại khoản 1 Điều này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Theo quy định trên, thời hạn sử dụng của thẻ Căn cước công dân sẽ phụ thuộc vào độ tuổi của người được cấp. Trong đó, thẻ Căn cước công dân sẽ hết hạn vào ba mốc tuổi lần lượt là 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi.

Đồng thời, do thẻ Căn cước được cấp, đổi, cấp lại trong trước 02 năm so với tuổi quy định phải đổi thẻ vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo nên thẻ Căn cước công dân sẽ có hạn sử dụng như sau:

  • Thẻ Căn cước công dân được cấp từ đủ 14 tuổi đến trước 23 tuổi: Hết hạn vào năm 25 tuổi.

  • Thẻ Căn cước công dân được cấp từ 23 tuổi đến trước 38 tuổi: Hết hạn vào năm 40 tuổi.

  • Thẻ Căn cước công dân được cấp từ 38 tuổi đến trước 58 tuổi: Hết hạn vào năm 60 tuổi.

  • Thẻ Căn cước công dân được cấp từ đủ 58 tuổi trở đi: Có giá trị sử dụng cho đến khi chết (trừ trường hợp Căn cước công dân bị mất hoặc hư hỏng).

Trên mẫu thẻ Căn cước công dân gắn chip mới, ngay dưới ảnh chân dung sẽ ghi hạn sử dụng của thẻ.
 

can-cuoc-cong-dan-khi-nao-het-han
Căn cước công dân gắn chip ghi ngày hết hạn của thẻ ngay dưới ảnh chân dung (Ảnh minh họa)

 

2. Dùng Căn cước công dân hết hạn có bị phạt không?

Bên cạnh thắc mắc Căn cước công dân hết hạn khi nào, rất nhiều người dân còn lo lắng về việc bị phạt khi sử dụng thẻ Căn cước công dân hết hạn.

Sử dụng Căn cước công dân hết hạn là một trong những hành vi không thực hiện đúng quy định về đổi thẻ Căn cước công dân. Vì vậy, nếu sử dụng Căn cước công dân hết hạn trong các giao dịch, thủ tục hành chính, người dân có thể bị phạt theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Nghị định số 144/2021/NĐ-CP:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

....

b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân;

Theo quy định trên, mức phạt với hành vi sử dụng Căn cước công dân hết hạn là phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đến 500.000 đồng.

 

3. Một số câu hỏi thường gặp về độ tuổi làm thẻ Căn cước

3.1. 23 tuổi làm Căn cước công dân thì 25 tuổi có phải làm lại không?

Theo khoản 2 Điều 21 Luật Căn cước công dân, trường hợp Căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong 02 năm trước tuổi quy định phải đổi thẻ thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

25 tuổi là mốc tuổi đầu tiên công dân phải làm lại Căn cước công dân. Tuy nhiên, nếu công dân làm lại thẻ Căn cước năm 23 tuổi thì năm 25 tuổi sẽ không phải làm lại và thẻ này sẽ có giá trị sử dụng đến khi người đó 40 tuổi.

3.2. 38 tuổi làm Căn cước công dân thì 40 tuổi có phải làm lại không?

Tương tự như trường hợp trên, người làm thẻ Căn cước năm 38 tuổi sẽ không cần làm lại vào năm 40 tuổi và thẻ này sẽ có giá trị sử dụng đến khi người đó 60 tuổi.

3.3. Trên 60 tuổi có phải làm lại Căn cước công dân không?

Điều 21 Luật Căn cước công dân chỉ quy định ba mốc tuổi bắt buộc phải đổi thẻ là 25, 40 và 60 tuổi.

Trường hợp trên 60 tuổi mà thẻ Căn cước công dân cũ đã hết hạn thì bắt buộc phải đi làm lại Căn cước công dân.

Thẻ Căn cước công dân làm trong 02 năm trước khi đủ 60 tuổi hoặc làm sau 60 tuổi đều có giá trị sử dụng cho đến khi chết và không cần làm lại thêm lần nào nữa.

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Căn cước công dân hết hạn khi nào? Nếu vẫn còn vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ tổng đài 1900.6192  để được tư vấn chi tiết.

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục
Thu Sổ hộ khẩu: Tất cả thông tin người dân cần biết
Thu Sổ hộ khẩu: Tất cả thông tin người dân cần biết

Thu Sổ hộ khẩu: Tất cả thông tin người dân cần biết

Việc thu Sổ hộ khẩu giấy khiến không ít người hoang mang bởi đây là loại giấy tờ quen thuộc được sử dụng để chứng minh nơi cư trú trong các giao dịch, thủ tục hành chính. Sau đây là tất cả thông tin người dân cần biết về thu hồi Sổ hộ khẩu, mời bạn đọc theo dõi.

4 lưu ý quan trọng với ai đang dùng Căn cước công dân không gắn chip
4 lưu ý quan trọng với ai đang dùng Căn cước công dân không gắn chip

4 lưu ý quan trọng với ai đang dùng Căn cước công dân không gắn chip

Căn cước công dân không gắn chip là loại Căn cước có mã vạch cấp cho người dân từ năm 2016 - 2020. Đến nay, vẫn có rất nhiều người đang sử dụng loại Căn cước này làm giấy tờ tùy thân. Sau đây là 4 lưu ý quan trọng mà người dùng Căn cước công dân mã vạch cần biết.