Đất thuê của Nhà nước có được bồi thường khi thu hồi?

Để được bồi thường về đất cần đáp ứng các điều kiện khác nhau như phải có Sổ đỏ, Sổ hồng hoặc đủ điều kiện được cấp sổ nhưng chưa được cấp. Ngoài ra, phải đáp ứng các điều kiện khác theo quy định. Vậy, đất thuê của Nhà nước có được bồi thường khi thu hồi hay không?

Để trả lời cho câu hỏi đất thuê của Nhà nước có được bồi thường khi thu hồi hay không cần phải xem xét điều kiện bồi thường về đất theo quy định pháp luật của đất đai hiện hành.

Điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng theo từng đối tượng người sử dụng đất hiện nay được quy định rõ tại Điều 75 Luật Đất đai 2013 như sau:

1. Hộ gia đình, cá nhân trong nước

Đối với hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất muốn được bồi thường về đất phải đáp ứng các điều kiện sau:

Điều kiện 1: Không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm.

Điều kiện 2: Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ, Sổ hồng) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp.

Lưu ý: Đối với đất nông nghiệp đã sử dụng trước ngày 01/7/2004 mà người sử dụng đất là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nhưng không có Giấy chứng nhận hoặc không đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận thì được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng, diện tích được bồi thường không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 129 Luật Đất đai 2013.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam được bồi thường về đất khi có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận nhưng chưa được cấp.

dat thue cua nha nuoc co duoc boi thuong khi thu hoi

3. Cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng

Cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng đang sử dụng đất mà không phải là đất do Nhà nước giao, cho thuê và có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp sẽ được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định.

4. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất.

5. Tổ chức sử dụng đất

(Tổ chức sử dụng đất là tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự).

Tổ chức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê; nhận thừa kế quyền sử dụng đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất đã nộp, tiền nhận chuyển nhượng đã trả không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp khi Nhà nước thu hồi đất sẽ được bồi thường về đất.

6. Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao

Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê và có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp khi Nhà nước thu hồi đất sẽ được bồi thường về đất.

7. Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc bán kết hợp cho thuê; cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp khi Nhà nước thu hồi đất sẽ được bồi thường về đất.

Tóm lại, đất thuê của Nhà nước vẫn được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng nếu không phải là đất thuê trả tiền hàng năm. Nói cách khác, người sử dụng đất thuê đất trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê khi Nhà nước thu hồi vẫn được bồi thường về đất theo quy định.

Trên đây là quy định giải đáp rõ cho vướng mắc: Đất thuê của Nhà nước có được bồi thường khi thu hồi? Nếu có vướng mắc hãy gọi đến tổng đài 1900.6192 để được giải đáp rõ theo từng trường hợp cụ thể.

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục