Có cần thanh lý hợp đồng thuê nhà khi hết hạn không?

Mỗi khi đi thuê nhà, việc thanh lý hợp đồng thuê nhà khi hết hạn là vấn đề được rất nhiều người quan tâm. Vậy trường hợp này, liệu có phải bắt buộc không?


Khi hợp đồng thuê nhà hết hạn, có cần thanh lý không?

Khi thuê nhà, khi các bên lập hợp đồng thuê nhà thì nội dung của hợp đồng thuê nhà dựa vào thoả thuận của các bên. Một trong số đó, về việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà, khoản 2 Điều 474 Bộ luật Dân sự năm 2015 nêu rõ:

2. Trường hợp các bên không thoả thuận về thời hạn thuê và thời hạn thuê không thể xác định được theo mục đích thuê thì mỗi bên có quyền chấm dứt hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải thông báo cho bên kia trước một thời gian hợp lý.

Căn cứ quy định này, có thể thấy, các bên có thể chấm dứt hợp đồng thuê nhà bất kỳ lúc nào nếu không thoả thuận được về thời hạn thuê cũng như thời hạn thuê không thể xác định được theo mục đích thuê. Tuy nhiên, khi muốn chấm dứt hợp đồng thuê nhà, các bên phải thông báo cho nhau trước một khoảng thời gian.

Đồng thời, theo quy định tại Luật Đất đai, cụ thể là Điều 131 và Điều 132, các bên có thể chấm dứt hợp đồng thuê nhà trong các trường hợp sau đây:

Chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở

- Hợp đồng thuê nhà ở hết hạn. Nếu là hợp đồng không xác định thời hạn thì nếu muốn chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở phải báo trước ít nhất 90 ngày. Sau 90 ngày kể từ ngày được báo trước, hợp đồng sẽ tự đồng chấm dứt.

- Các bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng.

- Nhà ở cho thuê không còn nữa hoặc bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ…

Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở

- Bên thuê không trả tiền thuê từ 03 tháng trở lên mà không có lý do chính đáng.

- Bên thuê dùng nhà thuê vào mục đích không đúng theo thoả thuận trong hợp đồng.

- Trong quá trình sử dụng nhà thuê, bên thuê tự ý đục phá, cơi nới, cải tạo, phá dỡ nhà thuê…

Theo đó, có thể thấy, hiện không có quy định này bắt buộc thanh lý hợp đồng thuê nhà khi hết hạn. Tuy nhiên, khi các bên ký hợp đồng không xác định thời hạn thì cần phải báo trước cho bên còn lại ít nhất 90 ngày.

thanh ly hop dong thue nha khi het han


Mẫu hợp đồng thanh lý hợp đồng thuê nhà hết hạn

Mặc dù không bắt buộc phải thanh lý hợp đồng thuê nhà khi hết hạn nhưng nếu các bên có nhu cầu thì có thể sử dụng biểu mẫu dưới đây của LuatVietnam:

  CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

 

…, ngày …… tháng…..năm…..

 

BIÊN BẢN THANH LÝ HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ

 

Căn cứ vào Bộ Luật Dân sự 2015, Luật Nhà ở 2014

Hợp đồng thuê nhà số……..ký vào ngày … tháng…..năm…….

Chúng tôi gồm các bên dưới đây tiến hành việc thanh lý hợp đồng thuê nhà số….

BÊN CHO THUÊ NHÀ: (Gọi tắt là Bên A)

Ông/Bà:…

Ngày tháng năm sinh:

CMND/CCCD/Hộ chiếu số……….., do……….. ……… cấp ngày……..

Địa chỉ thường trú: ……

BÊN THUÊ NHÀ: (Gọi tắt là Bên B)

Ông Bà …

Ngày tháng năm sinh

CMNDCCCD/Hộ chiếu số:……, do……………….. cấp ngày……………….

Địa chỉ thường trú: …….

Hợp đồng cho thuê nhà giữa Bên A và Bên B kí vào ngày………. về việc cho thuê căn nhà tại………………………..đã hết thời hạn cho thuê.

Nay chúng tôi thỏa thuận và cùng nhau thống nhất những điều sau đây trong biên bản thanh lý hợp đồng cho thuê nhà:

Điều 1. Hai bên cùng đồng ý chấm dứt hợp đồng thuê nhà kể từ ngày… tháng ….năm…..

Điều 2. Bên A xác nhận đã nhận lại phần nhà cho thuê và Bên B đã thanh toán đủ tiền thuê nhà cho Bên A. Mọi vấn đề có liên quan đến hợp đồng thuê nhà hai bên đã tự giải quyết xong.

Điều 3. Hai bên cam kết không tranh chấp hay khiếu nại gì về sau.

Điều 4. Kể từ ngày hợp đồng thanh lý này được hai bên ký kết và Phòng Công chứng…………… chứng nhận, Hợp đồng thuê nhà số …………….không còn giá trị nữa. Hợp đồng được lập thành……..bản, mỗi bản……trang, mỗi bên giữ 01 bản, Phòng công chứng…………….. lưu 01 bản.

        BÊN CHO THUÊ NHÀ                                                                     BÊN THUÊ NHÀ

         (Ký và ghi rõ họ tên)                                                                      (Ký và ghi rõ họ tên)

Lưu ý: Khi soạn thảo mẫu hợp đồng này, các bên cần nêu đầy đủ các nội dung: Thông tin bên thuê và bên cho thuê, thông tin về nhà thuê, ngày tháng chấm dứt hợp đồng thuê nhà, xác nhận tình trạng nhà cho thuê khi thanh lý…

Trên đây là quy định về vấn đề: Có bắt buộc phải thanh lý hợp đồng thuê nhà khi hết hạn không? Nếu còn thắc mắc, độc giả vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ, giải đáp.

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục
Mạng xã hội là gì? Dùng mạng xã hội có phải xin giấy phép không?
Mạng xã hội là gì? Dùng mạng xã hội có phải xin giấy phép không?

Mạng xã hội là gì? Dùng mạng xã hội có phải xin giấy phép không?

Hiện nay, khi công nghệ, kỹ thuật ngày càng phát triển, số người biết đến và sử dụng mạng xã hội ngày một nhiều. Tuy nhiên, có lẽ nhiều người vẫn không thật sự hiểu rõ mạng xã hội là gì? Bài viết dưới đây sẽ giải đáp chi tiết về vấn đề này.