Vợ chồng vô sinh có được nhờ phụ nữ độc thân mang thai hộ?

Phụ nữ độc thân là phụ nữ không có quan hệ hôn nhân hợp pháp. Vậy những người phụ nữ độc thân có được mang thai hộ hoặc được nhờ mang thai hộ không?

 

Người độc thân được phép nhờ người mang thai hộ?

Mang thai hộ là việc một người phụ nữ được nhờ mang thai cho cặp vợ chồng mà người vợ không thể có con được dù đã áp dụng các biện pháp hỗ trợ sinh sản (Căn cứ Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014).

Việc mang thai hộ được thực hiện bằng cách lấy noãn của người vợ và tinh trùng của người chồng để thụ tinh trong ống nghiệm, sau đó cấy vào tử cung của người phụ nữ.

Bên cạnh đó, khoản 1 Điều 3 Nghị định 10/2015/NĐ-CP nêu rõ, cặp vợ chồng vô sinh có quyền nhờ mang thai hộ vì mục đích nhân đạo. Và cặp vợ chồng này phải đáp ứng 03 điều kiện sau:

- Có xác nhận của tổ chức y tế về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi sử dụng thụ tinh nhân tạo…

- Vợ chồng đang không có con chung;

- Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

Như vậy, theo các quy định nêu trên, người độc thân không được nhờ người khác mang thai hộ mà chỉ cặp vợ chồng không có con chung… mới được.

phụ nữ độc thân mang thai hộ
Có được nhờ phụ nữ độc thân mang thai hộ? (Ảnh minh họa)

 

Nhờ phụ nữ độc thân thực hiện mang thai hộ được không?

Hiện nay, việc mang thai hộ đang có rất nhiều biến tướng. Do vậy, pháp luật quy định rất chặt chẽ về các điều kiện để được nhờ mang thai hộ và mang thai hộ.

Theo đó, để được mang thai hộ người khác, người phụ nữ được nhờ phải đáp ứng các điều kiện nêu tại Điều 95 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014:

- Hoàn toàn tự nguyện, không vì mục đích vụ lợi;

- Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ: Chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha; chị em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì; chị dâu, em dâu của người cùng cha mẹ hoặc cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha;

- Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;

- Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế về khả năng mang thai hộ;

- Nếu có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người này;

- Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

Như vậy, có thể thấy, pháp luật không quy định bắt buộc người phụ nữ được nhờ mang thai hộ phải là người đang có chồng.

Do đó, dù là phụ nữ độc thân nhưng đã từng sinh con, chưa mang thai hộ lần nào, là người thân thích, ở độ tuổi phù hợp, đã được tư vấn về y tế, pháp lý và tâm lý thì vẫn có thể mang thai hộ người khác.

Lưu ý: Phải có đầy đủ các giấy tờ, tài liệu chứng minh những điều kiện trên.

>> Hướng dẫn khai sinh cho con nhờ mang thai hộ

Nguyễn Hương

Chủ đề: mang thai hộ
Loading...
Quang cao