Chuyển sang công chức, viên chức được hưởng trợ cấp thôi việc?

Khi chấm dứt hợp đồng, người lao động sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc trong một số trường hợp. Vậy viên chức chuyển sang công chức có được hưởng trợ cấp thôi việc không?


3 trường hợp viên chức được chuyển sang công chức

Viên chức là đối tượng được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc theo chế độ hợp đồng và được hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập (Điều 3 Luật Viên chức hiện hành). Trong khi đó, công chức được tuyển dụng và làm việc theo biên chế, được hưởng lương từ ngân sách Nhà nước.

Bởi vậy, hiện nay có khá nhiều viên chức muốn được chuyển sang công chức. Tuy nhiên, chỉ 03 trường hợp nêu tại Điều 58 Luật Viên chức và được hướng dẫn bởi Điều 42 Nghị định số 29/2012 mới được xét chuyển:

- Viên chức đã có thời gian làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập từ đủ 05 năm (60 tháng) trở lên, không kể thời gian tập sự, có trình độ đào tạo, kinh nghiệm công tác, đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm và cơ quan công chức có nhu cầu;

- Viên chức được tiếp nhận, bổ nhiệm vào vị trí việc làm mà pháp luật quy định là công chức thì quyết định tiếp nhận, bổ nhiệm đó đồng thời là quyết định tuyển dụng;

- Viên chức được bổ nhiệm giữ các vị trí trong bộ máy lãnh đạo, quản lý đơn vị sự nghiệp công lập mà pháp luật quy định là công chức thì được bổ nhiệm vào ngạch công chức tương ứng với vị trí việc làm, được giữ nguyên chức danh nghề nghiệp được bổ nhiệm…

Như vậy, có thể thấy, chỉ có 03 trường hợp nêu trên, viên chức mới được xét chuyển, bổ nhiệm thành công chức.

viên chức chuyển sang công chức

Viên chức chuyển sang công chức có được hưởng trợ cấp thôi việc? (Ảnh minh họa)


Viên chức được hưởng trợ cấp thôi việc khi chuyển công chức?

Viên chức được giải quyết thôi việc trong trường hợp có đơn tự nguyện xin thôi việc và cơ quan, đơn vị có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản hoặc do đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật:

- Với hợp đồng làm việc không xác định thời hạn: Viên chức được đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng phải báo trước bằng văn bản ít nhất 45 ngày hoặc ít nhất 03 ngày nếu ốm đau, bị tai nạn đã điều trị 06 tháng liên tục;

- Với hợp đồng làm việc xác định thời hạn: Viên chức được đơn phương khi không được trả lương đầy đủ, bị ngược đãi, thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng, có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở chữa bệnh…

Có thể thấy, viên chức chấm dứt hợp đồng làm việc trong các trường hợp nêu trên thì sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc (Điều 45 Luật Viên chức). Tuy nhiên, việc được bổ nhiệm, giữ chức vụ là công chức không phải là một trong các trường hợp này.

Do đó, viên chức được chuyển sang công chức sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc.

>> Cách phân biệt cán bộ, công chức, viên chức dễ hiểu nhất

Nguyễn Hương

Chủ đề: công chức viên chức
Quang cao