Tăng giảm font chữ:

Giải đáp 5 thắc mắc về thẻ BHYT mẫu mới từ 1/4/2021

Một trong những thông tin đang nhận được sự quan tâm là “thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) mẫu mới” từ ngày 01/4/2021. Dưới đây là những vấn đề được thắc mắc nhiều nhất liên quan đến mẫu thẻ mới này do LuatVietnam tổng hợp từ tổng đài 1900.6192.

 

1. Thẻ BHYT mẫu mới khác gì mẫu cũ?

Câu hỏi: Do sơ suất, tôi đã bỏ thẻ BHYT vào túi áo và cho vào máy giặt. Thẻ bị nhàu nát nên tôi đang tìm hiểu vào thủ tục đổi sang thẻ mới vào đầu tháng 4 tới. Tuy nhiên, tôi không rõ là mẫu thẻ mới có gì khác so với mẫu thẻ cũ trước đây? (098…123)



Trả lời:

Theo Quyết định số 1666/QĐ-BHXH của Bảo hiểm xã hội Việt Nam, thẻ BHYT mẫu mới có nhiều cải tiến so với mẫu cũ, cụ thể như:

- Kích thước nhỏ gọn hơn: Chiều dài 85,6mm và rộng 53,98mm (mẫu cũ, chiều dài lên đến 98 mm và chiều rộng 66 mm).

- Thẻ được ép plastic sau khi in, giúp tránh được tình trạng gặp nước bị nhàu nát, hư hỏng

- Mã số thẻ chỉ còn 10 ký tự thay vì 15 ký tự trước đây (10 ký tự này chính là mã số bảo hiểm xã hội).

- Có thông tin về nơi cấp/đổi thẻ; thông tin hướng dẫn kiểm tra chi phí khám, chữa bệnh ở mặt sau của thẻ…

- Thẻ của trẻ dưới 06 tuổi không còn ghi tên cha, mẹ…


2. Thẻ BHYT mẫu cũ có còn giá trị sử dụng không?

Câu hỏi: Tôi được cấp thẻ BHYT năm 2019 và sử dụng cho đến nay. Nghe nói sắp tới sẽ đổi sang mẫu mới, vậy thẻ cũ của tôi có còn giá trị sử dụng không, hay tôi phải đi đổi sang mẫu mới? (091…342)

Trả lời:

Khoản 2 Điều 4 Quyết định 1666/QĐ-BHXH nêu rõ về giá trị sử dụng của thẻ BHYT mẫu cũ như sau:

Trong thời gian chờ đổi thẻ BHYT theo quy định tại Quyết định này, thẻ BHYT đã cấp cho người tham gia BHYT còn thời hạn sử dụng thì tiếp tục được dùng để khám bệnh, chữa bệnh (KCB) BHYT.

Như vậy, nếu như thẻ BHYT mẫu cũ của bạn vẫn còn thời hạn sử dụng, không bị hỏng, nhàu nát thì vẫn có giá trị sử dụng bình thường cho đến khi bạn được cấp mẫu mới. 
thac mac ve the bhyt mau moi


3. Ai bắt buộc phải đi đổi sang thẻ BHYT mẫu mới?

Câu hỏi: Cả nhà tôi đang tham gia BHYT hộ gia đình. Khi có thẻ BHYT mẫu mới, gia đình tôi có cần phải đồng loạt đi đổi sang mẫu mới hay không? (037…120)

Trả lời:

Theo tinh thần khoản 2 Điều 4 Quyết định 1666/QĐ-BHXH như trích dẫn ở trên:

Trong trường hợp của bạn, nếu thẻ BHYT mẫu còn vẫn còn hạn sử dụng, không bị hỏng thì vẫn được sử dụng để đi khám, chữa bệnh, bạn không bắt buộc phải đi làm thủ tục cấp đổi sang mẫu mới luôn.

 Mẫu thẻ mới sẽ được cấp cho những trường hợp sau:

- Cấp mới thẻ BHYT cho người tham gia;

- Cấp lại thẻ BHYT cho người bị mất thẻ BHYT;

- Cấp lại thẻ BHYT do bị rách, hỏng, thay đổi thông tin trên thẻ.


4. Từ 01/4/2021, đổi sang mẫu thẻ mới luôn được chưa?

Câu hỏi: Tôi vừa cướp giật mất ví, trong đó có thẻ BHYT. Nếu ngày 01/4/2021 tới đây tôi đi làm thủ tục cấp lại thẻ thì được cấp luôn mẫu mới hay chưa? (090…421)

Trả lời:

Theo Quyết định 1666/QĐ-BHXH, về mặt chủ trương từ ngày 01/4/2021, từ ngày 01/4/2021 sẽ cấp thẻ BHYT theo mẫu mới. Tuy nhiên, cũng tại Quyết định này, khoản 1 Điều 4 cũng chỉ rõ:

Phôi thẻ BHYT đã in theo quy định tại Quyết định số 1313/QĐ-BHXH ngày 02/12/2014 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam về việc ban hành mẫu thẻ BHYT chưa sử dụng hết đến thời điểm Quyết định này có hiệu lực thi hành, được tiếp tục sử dụng cấp cho các đối tượng tham gia BHYT.

Như vậy, không phải cứ ngày 01/4/2021 bạn đi làm thủ tục đổi thẻ BHYT sẽ được cấp mẫu mới, mà còn phụ thuộc vào việc phôi thẻ BHYT mẫu cũ có còn hay không. Nếu phôi thẻ này vẫn còn, chưa được sử dụng hết thì vẫn được tiếp tục sử dụng để cấp cho đến khi hết mới chuyển sang mẫu mới.


5. Thủ tục đổi sang thẻ BHYT mẫu mới thế nào?

Câu hỏi: Cho hỏi thủ tục đổi thẻ BHYT sang mẫu mới có gì khác trước đây không? Tôi cần chuẩn bị giấy tờ gì, nộp ở đâu và sau bao lâu được cấp thẻ mới? (090…909)

Trả lời:

Theo Quyết định 595/QĐ-BHXH được sửa đổi, bổ sung bởi Quyết định 505/QĐ-BHXH, bạn cần chuẩn bị: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS) và điền đầy đủ thông tin.

Nếu bạn đang làm việc tại doanh nghiệp, bạn nộp tờ khai trên cho bộ phận Kế toán - Nhân sự của công ty. Bộ phận này sẽ gửi hồ sơ cho cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi công ty đóng bảo hiểm xã hội.

Nếu bạn tham gia BHYT hộ gia đình, bạn nộp tờ khai trên tại Đại lý thu BHYT (nơi bạn nộp tiền BHYT hàng năm) hoặc cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện.

Về thời gian được cấp thẻ mới: Nếu không thay đổi thông tin, bạn sẽ được cấp trong ngày khi nhận đủ hồ sơ; nếu thay đổi thông tin, không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.

Khi làm thủ tục đổi thẻ BHYT, bạn không mất một khoản phí nào.

Trên đây là giải đáp 5 thắc mắc về thẻ BHYT mẫu mới từ 1/4/2021. Nếu còn băn khoăn gì khác, bạn vui lòng liên hệ: 1900.6192. 

>> Ai phải đổi thẻ BHYT mẫu mới từ 01/4/2021?
Lan VũLan Vũ

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: Thẻ BHYT