Lao động nữ đặt vòng tránh thai có được hưởng bảo hiểm không?

Một trong những biện pháp tránh thai an toàn được lao động nữ sử dụng phổ biến đó là đặt vòng. Vậy khi nghỉ làm để đặt vòng, lao động nữ có được hưởng chế độ gì không?


1. Nghỉ làm đặt vòng tránh thai, lao động nữ có được hưởng bảo hiểm?

Điểm đ khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) năm 2014 quy định:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

Theo đó, lao động nữ đang tham gia BHXH bắt buộc sẽ được hưởng chế độ thai sản khi đặt vòng tránh thai.

Thời gian nghỉ khi đặt vòng tránh thai được quy định cụ thể tại Điều 37 Luật BHXH 2014 như sau:

Điều 37. Thời gian hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai

1. Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai;

b) 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.

2. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Như vậy, khi thực hiện biện pháp đặt vòng tránh thai, lao động nữ sẽ được giải quyết nghỉ hưởng chế độ thai sản theo chỉ định cụ thể của cơ sở khám, chữa bệnh nhưng tối đa không quá 07 ngày.

Thời gian nghỉ này được tính theo ngày bình thường, tức bao gồm cả ngày lễ, Tết và ngày nghỉ hằng tuần. 
dat vong tranh thai co duoc huong bao hiem khong


2. Cách tính tiền thai sản khi nghỉ đặt vòng tránh thai

Theo quy định tại Điều 39 Luật BHXH năm 2014, số tiền chế độ thai sản trong thời gian nghỉ đặt vòng tránh thai được xác định theo công thức sau đây:

Tiền chế độ thai sản khi đặt vòng

=

100%

x

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng liền kề trước khi nghỉ do đặt vòng tránh thai

:

30

x

Số ngày nghỉ

Lưu ý: Trường hợp lao động nữ đóng BHXH chưa đủ 06 tháng mà thực hiện biện pháp đặt vòng thì mức hưởng nói trên sẽ được tính theo mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng BHXH.

Ví dụ: Chị A đang đóng BHXH với mức lương 09 triệu đồng/tháng. Chị A đặt vòng tránh thai được bác sĩ chỉ định nghỉ 07 ngày.

Lúc này khi nghỉ làm, chị A nhận được số tiền chế độ đặt vòng tránh thai như sau:

Tiền chế độ thai sản khi đặt vòng = 100% x 09 triệu đồng : 30 x 05 ngày = 1,5 triệu đồng.


3. Thủ tục nhận tiền thai sản khi đặt vòng tránh thai

Căn cứ Điều 102 Luật BHXH năm 2014 cùng Quyết định 166/QĐ-BHXH và Quyết định 222/QĐ-BHXH, người lao động cần phối hợp với người sử dụng lao động để thực hiện thủ tục hưởng chế độ thai sản khi đặt vòng tránh thai. Chi tiết các bước như sau:

Bước 1: Người lao động chuẩn bị hồ sơ.

01 bộ hồ sơ đầy đủ phải có các loại giấy tờ sau:

- Trường hợp đặt vòng phải điều trị nội trú: Bản sao giấy ra viện.

- Trường hợp thai lưu cần điều trị ngoại trú:

+ Bản chính giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH.

+ Hoặc bản sao giấy ra viện có chỉ định cho nghỉ thêm sau thời gian nằm viện.

Bước 2: Người lao động nộp hồ sơ cho đơn vị sử dụng lao động.

Thời hạn nộp: 45 ngày kể từ ngày lao động nữ đặt vòng tránh thai trở lại làm việc.

Bước 3: Đơn vị sử dụng lao động hoàn thiện giấy tờ và nộp cho cơ quan BHXH.

Sau khi nhận được hồ sơ từ người lao động, đơn vị sử dụng lao động phải lập Mẫu số 01B-HSB rồi nộp toàn bộ giấy tờ cho cơ quan BHXH nơi đang đóng BHXH.

Thời hạn nộp hồ sơ: 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ của lao động nữ đặt vòng tránh thai.

Bước 4: Cơ quan BHXH thanh toán tiền chế độ thai sản cho lao động nữ đặt vòng.

Thời hạn giải quyết: 06 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ của đơn vị sử dụng lao động.

Tiền chế độ sẽ được chi trả cho lao động nữ theo hình thức đăng ký: lấy trực tiếp tại cơ quan BHXH hoặc thông qua doanh nghiệp hoặc qua thẻ ATM.

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi: “Đặt vòng tránh thai có được hưởng bảo hiểm không?” Nếu vẫn còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ tổng đài 1900.6192 để được tư vấn chi tiết.

>> Chế độ thai sản: Quyền lợi cần biết khi sinh con

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục
Từ 01/7, người lao động thất nghiệp được nhận hơn 280 triệu đồng tiền trợ cấp?
Từ 01/7, người lao động thất nghiệp được nhận hơn 280 triệu đồng tiền trợ cấp?

Từ 01/7, người lao động thất nghiệp được nhận hơn 280 triệu đồng tiền trợ cấp?

Với việc tăng lương tối thiểu vùng từ ngày 01/7/2022, mức hưởng trợ cấp thất nghiệp tối đa của người lao động cũng tăng lên đáng kể. Theo đó, người lao động mất việc làm có thể được nhận trợ cấp thất nghiệp lên đến hơn 280 triệu đồng.