“Nổ quá đà” trong quảng cáo bị xử phạt thế nào?

Hiện nay, có rất nhiều người dân khi mua đồ trên mạng mới thấy tá hỏa vì độ “nổ” của quảng cáo. Bởi vậy, quảng cáo trở thành một trong những thứ không đáng tin nhất. Vậy, nếu “nổ” trong quảng cáo thì bị xử phạt như thế nào?

Hành vi bị cấm trong quảng cáo

Theo Điều 8 Luật Quảng cáo 2012 quy định những hành vi bị cấm trong hoạt động quảng cáo bao gồm:

- Quảng cáo không đúng hoặc gây nhầm lẫn về khả năng kinh doanh, khả năng cung cấp sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ của tổ chức, cá nhân kinh doanh sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ; về số lượng, chất lượng, giá, công dụng, kiểu dáng, bao bì, nhãn hiệu, xuất xứ, chủng loại, phương thức phục vụ, thời hạn bảo hành của sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ đã đăng ký hoặc đã được công bố

Như vậy, không phải cứ nói quá về sản phẩm của mình, quảng cáo sai sự thật khiến người tiêu dùng nhầm lẫn về sản phẩm được quảng cáo là được.

Xử phạt hình sự với hành vi quảng cáo gian dối (Ảnh minh họa)

Mức phạt đối với hành vi quảng cáo gian dối

Cũng tại Luật Quảng cáo 2012 có quy định đối với hành vi gian dối trong quảng cáo thì có thể bị xử lý hành chính, nếu vẫn tiếp tục hành vi vi phạm này thì căn cứ theo mức độ, tính chất có thể bị xử phạt hình sự.

Xử phạt vi phạm hành chính

Theo quy định tại Điều 51 Nghị định số 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo thì hành vi “nổ” trong lĩnh vực quảng cáo có thể bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng.

Ngoài ra còn phải:

- Buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo

- Buộc cải chính thông tin

Xử phạt hình sự

Người nào quảng cáo gian dối về hàng hóa, dịch vụ, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì tùy vào mức độ mà mức phạt có thể bị áp dụng là:

- Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

- Cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm

Ngoài ra, người thực hiện hành vi vi phạm còn có thể bị phạt cao nhất lên đến 100 triệu đồng.

Nội dung trên được quy định tại Điều 197 Bộ luật Hình sự 2015.
 

Xem thêm:

Khi nào được dùng từ “nhất”, “số 1” trong quảng cáo?

Treo biển quảng cáo thế nào để không bị phạt?

Lợi dụng hình ảnh “sao" Việt để quảng cáo, có thể bị phạt tù

Quảng cáo trên tivi: Chiếu quá 5 phút, phạt trăm triệu đồng

Cấm sử dụng cụm từ “điều trị tận gốc” trong quảng cáo thuốc

Nguyễn Hương

Đánh giá bài viết:

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục
Nhận được cuộc gọi đe dọa "khóa thuê bao điện thoại": Cần làm gì?
Nhận được cuộc gọi đe dọa "khóa thuê bao điện thoại": Cần làm gì?

Nhận được cuộc gọi đe dọa "khóa thuê bao điện thoại": Cần làm gì?

Gọi điện đe dọa khóa thuê bao điện thoại là một chiêu thức lừa đảo mới xuất hiện trong thời gian gần đây. Không ít người đã bị đánh cắp thông tin cá nhân, tài khoản mạng xã hội và cả tiền trong các ví điện tử chỉ với một cuộc điện thoại giả mạo.

Khi nào ra quyết định khởi tố vụ án hình sự? Mẫu quyết định khởi tố vụ án
Khi nào ra quyết định khởi tố vụ án hình sự? Mẫu quyết định khởi tố vụ án

Khi nào ra quyết định khởi tố vụ án hình sự? Mẫu quyết định khởi tố vụ án

Quyết định khởi tố vụ án hình sự là một trong những văn bản quan trọng trong hoạt động tố tụng hình sự. Vậy, quyết định khởi tố vụ án hình sự có những nội dung gì? Do ai ban hành? Bài viết dưới đây của LuatVietnam sẽ giúp bạn đọc hiểu rõ về vấn đề này.