Luật “ăn mừng bàn thắng” mà ĐT Việt Nam cần cảnh giác

Cơ hội thắng và ghi bàn hôm nay trong trận đấu với ĐT Philippines của ĐT Việt Nam là rất lớn, sau khi đã thắng đội bạn với tỷ số 2-1 trên sân khách. Trên chảo lửa Mỹ Đình tối nay, khả năng ĐT Việt Nam ghi bàn và vào chung kết là rất cao. Tuy nhiên, khi ăn mừng ghi bàn các cầu thủ Việt Nam cần lưu ý những gì?


Quá trình tiến hành quả giao bóng

Theo Quyết định 982-QĐ/UBTDTT về Luật Bóng đá, quá trình tiến hành quả giao bóng được quy định như sau:

- Tất cả cầu thủ của đội bóng phải đứng trên phần sân của đội mình.

- Đội không được quyền giao bóng phải đứng cách xa bóng ít nhất là 9m15 cho đến khi bóng được đá vào cuộc.

- Bóng phải được đặt tại điểm giao bóng trong vòng trung tâm.

- Trọng tài thổi còi ra lệnh bắt đầu.

- Bóng trong cuộc ngay sau khi được đá và di chuyển về phía trước.

- Cầu thủ đá quả giao bóng không được tiếp tục chạm bóng lần thứ 2 nếu bóng chưa được chạm hoặc đá bởi một cầu thủ khác.

- Sau mỗi bàn thắng, đội thua được đá quả giao bóng để bắt đầu lại trận đấu.

Luật ăn mừng bàn thắng mà ĐT Việt Nam cần cảnh giác (Ảnh minh họa)


Khi ĐT Việt Nam ăn mừng bàn thắng, ĐT Philippines có được giao bóng ngay?

Nếu ĐT Việt Nam ghi bàn và toàn đội ăn mừng ngoài đường biên bên phần sân của mình, ĐT Philippines có được “tận dụng cơ hội” để giao bóng nhanh và ghi bàn khi không còn cầu thủ đối phương bên phía sân đội khách?

Điều 8 Luật FIFA dành cho các tình huống giao bóng quy định như sau:

- Tất cả các cầu thủ, trừ người giao bóng phải đứng bên phần sân của mình khi giao bóng.

- Đội đối thủ phải đứng cách trái bóng 9.15m trong tình huống giao bóng.

- Trái bóng phải được đặt giữa vòng tròn trung tâm

- Trọng tài thổi còi giao bóng

- Bóng vào cuộc khi được chạm và lăn trên sân

- Có thể ghi bàn trực tiếp từ chấm giao bóng. Nếu phản lưới (1 chạm) từ chấm giao bóng, đội đối thủ sẽ được hưởng phạt góc.

Như vậy, theo quy định của FIFA, chỉ được giao bóng khi tất cả các cầu thủ phải đứng bên phần sân của mình khi giao bóng, trừ người giao bóng, và trọng tài thổi còi cho phép giao bóng.

Tuy nhiên, tại một giải trẻ do FIFA tổ chức vào năm 2015 đã từng có trường hợp xảy ra khi toàn bộ cầu thủ đội trẻ Macedonia đang ăn mừng bàn thắng cùng ban huấn luyện phía sân bên mình, trọng tài đã thổi còi cho phép đội trẻ Gibraltar giao bóng, qua đó dễ dàng tận dụng lợi thế khi Macedonia mải ăn mừng để ghi bàn trước sự ngỡ ngàng của Macedonia và toàn khán giả.

Bởi vậy, để tránh việc đối phương “lách luật” và tranh cãi không đáng có về kết quả trận đấu, khi ăn mừng bàn thắng ĐT Việt Nam rất cần chú ý việc đối phương tận dụng việc giao bóng nhanh và ghi bàn ngay sau khi ĐT Việt Nam ghi bàn.

Xem thêm:

Đốt pháo sáng trên sân bóng đá bị phạt thế nào?

AFF Cup: ĐT Việt Nam vẫn có thể bị loại vì luật bàn thắng sân khách

Toàn bộ thông tin về giải đấu AFF Cup 2018 

Cổ vũ đội tuyển Việt Nam thế nào cho văn minh, hợp pháp

Mua vé bóng đá rồi bán lại giá cao có bị xử lý?

LuatVietnam