Tăng giảm font chữ:

Khi nào di chúc phải có người làm chứng?

Di chúc là tâm nguyện của một người muốn để lại tài sản cho bạn bè, người thân sau khi chết. Di chúc có thể có người làm chứng và không có người làm chứng. Vậy theo quy định của pháp luật, khi nào phải có người làm chứng di chúc?

Các trường hợp lập di chúc phải có người làm chứng

Theo quy định tại Điều 627 Bộ luật Dân sự 2015, di chúc phải lập thành văn bản. Trong trường hợp không thể lập thành văn bản thì mới được phép lập di chúc miệng.

Cũng theo quy định tại Bộ luật Dân sự 2015, di chúc phải có người làm chứng trong các trường hợp:

- Người lập di chúc không tự mình viết di chúc do:

+ Bị hạn chế về thể chất: không đọc được, không nghe được, không ký hoặc không điểm chỉ được

+ Không biết chữ

- Trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản

Quy định về người làm chứng di chúc (Ảnh minh họa)


Ai được làm chứng di chúc?

Theo quy định tại Điều 632 Bộ luật Dân sự 2015 thì tất cả mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc trừ những người sau đây:

- Người thừa kế theo di chúc của người lập di chúc

- Người thừa kế theo pháp luật của người lập di chúc

- Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc

- Người chưa thành niên

- Người mất năng lực hành vi dân sự

- Người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.

Xem thêm:
Mẫu di chúc chuẩn và hướng dẫn chi tiết cách viết

Di chúc viết tay không người làm chứng có giá trị không?

Di chúc có bắt buộc phải được công chứng, chứng thực?

Nguyễn Hương

Nguyễn HươngNguyễn Hương
Chia sẻ:
Từ khóa: di chúc thừa kế

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

Tải app LuatVietnam miễn phí tại đây