Dùng bao lì xì in hình tiền bị phạt nặng?

Gần đây, trên các trang mạng xã hội xuất hiện không ít những lời chào mua bao lì xì in hình tiền mệnh giá 500.000 đồng, 100.000 đồng. Việc dùng các bao lì xì “độc lạ” này có bị phạt không?


In bao lì xì hình tiền Việt Nam là vi phạm pháp luật

Các hành vi sử dụng tiền Việt Nam trái với quy định đều là vi phạm pháp luật và bị xử phạt.

Trong đó, căn cứ Điều 23 Luật Ngân hàng Nhà nước 2010 nêu các hành vi bị cấm với tiền Việt Nam gồm:

- Làm tiền giả; vận chuyển, tàng trữ, lưu hành tiền giả.

- Huỷ hoại đồng tiền trái pháp luật.

- Từ chối nhận, lưu hành đồng tiền đủ tiêu chuẩn lưu thông được phát hành bởi Ngân hàng Nhà nước.

- Các hành vi bị cấm khác. Căn cứ Điều 3 Quyết định số 130/2003/QĐ-TTg, hình vi bị nghiêm cấm gồm:

- Làm tiền giả, vận chuyển, tàng trữ, lưu hành, mua, bán tiền giả;

- Hủy hoại tiền Việt Nam dưới bất kỳ hình thức nào;

- Sao chụp tiền Việt Nam với bất kỳ mục đích nào không có sự chấp thuận trước bằng văn bản của Ngân hàng Nhà nước;

- Từ chối nhận, lưu hành đồng tiền do Ngân hàng Nhà nước phát hành trong lãnh thổ Việt Nam.

Theo đó, việc in hình tiền Việt Nam lên các bao lì xì thuộc một trong các hành vi bị nghiêm cấm "sao chụp tiền Việt Nam với bất kỳ mục đích nào không có sự chấp thuận trước bằng văn bản của Ngân hàng Nhà nước" nhằm bảo vệ tiền Việt Nam.

dung bao li xi in hinh tien Viet Nam


Phạt rất nặng khi dùng bao lì xì in hình tiền

Tiền Việt Nam được sử dụng nhằm mục đích lưu thông và thanh toán, không phải để mua bán, trao đổi... Các hành vi sử dụng tiền trái với mục đích này đều vi phạm pháp luật và bị xử phạt. Việc sử dụng các bao lì xì in hình tiền Việt Nam cũng không ngoại lệ. Thậm chí, việc này còn bị xử phạt nặng.

Cụ thể, khoản 4 Điều 31 Nghị định 88/2019/NĐ-CP quy định mức phạt với hành vi nêu trên như sau:

Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sao chụp, in ấn, sử dụng bố cục, một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, chi tiết, hoa văn của tiền Việt Nam không đúng quy định của pháp luật

Theo quy định này, người nào in hình tiền Việt Nam lên lì xì hoặc người nào sử dụng lì xì hình tiền Việt Nam đều là sử dụng tiền Việt Nam không đúng quy định của pháp luật và sẽ bị phạt tiền từ 40 - 50 triệu đồng.

Đây là mức phạt áp dụng với cá nhân. Nếu cá nhân vi phạm hành vi này sẽ bị phạt gấp đôi mức phạt trên, tương ứng với 80 - 100 triệu đồng.

Ngoài ra, người có hành vi vi phạm còn phải nộp vào ngân sách Nhà nước số lợi bất hợp pháp có được do buôn bán bao lì xì in hình tiền, buộc tiêu huỷ toàn bộ số lì xì có in hình tiền Việt Nam.

Trên đây là mức phạt khi dùng bao lì xì in hình tiền Việt Nam. Nếu còn thắc mắc, độc giả vui lòng liên hệ 1900.6199 để được hỗ trợ, giải đáp.

>> Tết đến, đổi tiền lẻ kiếm lời bị phạt thế nào?

Đánh giá bài viết:
(1 đánh giá)

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục