Có được chọn nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu?

Khi mua thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) có được chọn nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu hay không là thắc mắc của không ít người. Bài viết dưới đây sẽ trả lời cho câu hỏi đó.


Được chọn nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Theo khoản 1 Điều 9 Thông tư 40/2015/TT-BYT, người tham gia BHYT được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã hoặc tuyến huyện không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Theo đó, người tham gia BHYT không bị giới hạn phạm vi địa giới hành chính về việc đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu. Thẻ BHYT có thể do BHXH 1 tỉnh khác phát hành và người tham gia bảo hiểm y tế được lựa chọn cơ sở khám, chữa bệnh ban đầu tại một tỉnh khác để thuận tiện trong công việc.

Như vậy, người dân có thể lựa chọn đăng ký cơ sở khám chữa bệnh ban đầu sao cho phù hợp với điều kiện công việc mà không phải đăng ký theo nơi đăng ký hộ khẩu thường trú.


Có được lựa chọn nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu (Ảnh minh họa)


Thủ tục đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Trường hợp người tham gia BHYT muốn thay đổi nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu thì có thể thay đổi ngay khi thẻ BHYT còn thời hạn sử dụng.

Theo Quyết định 595/QĐ-BHXH, hồ sơ thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu gồm:

- Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS);

- Thẻ BHYT cũ còn giá trị sử dụng.

Ngoài ra, phải nộp thêm Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân bản sao có chứng thực.

Lưu ý: Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu quý.

Thủ tục đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu sẽ được thực hiện trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.

Nơi nộp hồ sơ: Cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT.

Xem thêm:

Luật Bảo hiểm y tế: Những thông tin đáng quan tâm nhất năm 2018

Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ khi nào?

LuatVietnam

Chủ đề: Luật Bảo hiểm y tế bảo hiểm y tế
Loading...
Quang cao