Tăng giảm font chữ:

Một địa chỉ có được đăng ký nhiều công ty không?

Số lượng doanh nghiệp thành lập đang tăng từng ngày, trong khi doanh nghiệp thành lập mới bắt buộc phải đăng ký trụ sở chính. Vậy một địa chỉ có được đăng ký cho nhiều công ty không?


Công ty có thể đăng ký trụ sở chính ở đâu?

Theo Điều 42 Luật Doanh nghiệp 2020, trụ sở chính của doanh nghiệp đặt trên lãnh thổ Việt Nam, là địa chỉ liên lạc của doanh nghiệp và được xác định theo địa giới đơn vị hành chính; có số điện thoại, số fax và thư điện tử (nếu có).

Khoản 11 Điều 6 Luật Nhà ở 2014 quy định, nghiêm cấm sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở; sử dụng phần diện tích được kinh doanh trong nhà chung cư theo dự án được phê duyệt vào mục đích kinh doanh vật liệu gây cháy, nổ, kinh doanh dịch vụ gây ô nhiễm môi trường, tiếng ồn hoặc các hoạt động khác làm ảnh hưởng đến cuộc sống của các hộ gia đình, cá nhân trong nhà chung cư theo quy định của Chính phủ.

Như vậy, trụ sở chính không được đăng ký tại nhà chung cư có chức năng để ở.

Bên cạnh đó khoản 7 Điều 80 Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định:

“7. Trường hợp trong giấy tờ đăng ký kinh doanh do cơ quan có thẩm quyền cấp có ghi sử dụng căn hộ chung cư làm địa điểm kinh doanh trước ngày Luật Nhà ở có hiệu lực thi hành thì tổ chức, hộ gia đình, cá nhân được cấp giấy tờ đăng ký kinh doanh này phải chuyển hoạt động kinh doanh sang địa điểm khác không phải là căn hộ chung cư trong thời hạn sáu tháng, kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành; cơ quan có thẩm quyền cấp giấy tờ đăng ký kinh doanh phải làm thủ tục điều chỉnh lại địa điểm kinh doanh ghi trong giấy tờ đăng ký kinh doanh đã cấp cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sang địa điểm khác trong thời hạn quy định tại Khoản này; quá thời hạn quy định tại Khoản này thì tổ chức, hộ gia đình, cá nhân không được kinh doanh tại căn hộ chung cư.”

Như vậy, sau khi Nghị định 99/2015/NĐ-CP có hiệu lực ngày 10/12/2015, doanh nghiệp có sử dụng nhà chung cư làm địa điểm kinh doanh bắt buộc phải chuyển sang địa điểm khác hợp lệ.

Hành vi kinh doanh tại căn hộ chung cư (hành vi sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở) có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 2 Điều 66 Nghị định 139/2017/NĐ-CP  với mức phạt từ 30 - 40 triệu đồng, cụ thể:

“Điều 66. Vi phạm quy định về quản lý sử dụng nhà chung cư

2. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Tự ý thay đổi kết cấu chịu lực hoặc thay đổi thiết kế phần sở hữu riêng của nhà chung cư;

b) Sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở;

c) Sử dụng phần diện tích và các trang thiết bị thuộc quyền sở hữu, sử dụng chung vào sử dụng riêng”.

mot dia chi co duoc dang ky nhieu cong ty khongCó được đăng ký một địa chỉ cho nhiều công ty? (Ảnh minh hoạ)
 

Một địa chỉ có được đăng ký nhiều công ty không?

Như đã nêu, trụ sở chính của doanh nghiệp đặt trên lãnh thổ Việt Nam, là địa chỉ liên lạc của doanh nghiệp và được xác định theo địa giới đơn vị hành chính; có số điện thoại, số fax và thư điện tử.

Theo quy định này, địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Phải nằm trong lãnh thổ Việt Nam;

- Được xác định theo địa giới hành chính. Địa giới hành chính sẽ được phân cấp theo đơn vị hành chính như: xã/phường, quận/huyện, tỉnh/thành phố…

Trụ sở của doanh nghiệp phải được định rõ theo các cấp hành chính và địa chỉ cụ thể để phân biệt (Số nhà, ngõ/ngách, phố/đường…)

- Địa chỉ phải thể hiện đầy đủ số điện thoại, số fax và thư điện tử.

Như vậy, không có quy định nào cấm doanh nghiệp được đặt trụ sở trùng nhau. Hay nói cách khác, một địa chỉ hợp lệ có thể đăng ký trụ sở cho nhiều doanh nghiệp.

Lưu ý, trên thực tế, trụ sở chính của doanh nghiệp được đăng ký tại cùng một địa chỉ là một toà nhà hay một khu công nghiệp có diện tích lớn. Để tránh nhầm lẫn cho khách hàng và các đối tác, doanh nghiệp nên đăng ký địa chỉ trụ sở chính bao gồm cả số tầng, tên toà nhà (Ví dụ: Tầng 2 Toà nhà A, phố DT, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, TP Hà Nội.)

Như vậy, một địa chỉ hoàn toàn có thể đăng ký trụ sở chính cho nhiều công ty. Nếu có thắc mắc liên quan đến vấn đề này, độc giả vui lòng liên hệ torng đìa 1900.6192 để được hỗ trợ nhanh nhất.

>> Đổi địa chỉ công ty khi thay đổi địa giới hành chính

Hữu ĐứcHữu Đức

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

1900.6192 hoặc gửi câu hỏi tại đây

vien

Đăng ký Kênh Youtube LuatVietnam

Để xem chính sách mới tại đây

Chủ đề: trụ sở chính