Trẻ bị bỏ rơi, khai sinh thế nào?

Mỗi cá nhân khi sinh ra đều có quyền được khai sinh, dù là trẻ chỉ sống được 24 giờ rồi chết hay trẻ bị bỏ rơi… Vậy theo quy định của pháp luật, khai sinh cho trẻ bị bỏ rơi thế nào?

Khai sinh cho trẻ em

Điều 13 Luật Trẻ em 2016 quy định trẻ em có quyền được khai sinh, khai tử, có họ, tên, có quốc tịch; được xác định cha, mẹ, dân tộc, giới tính theo quy định của pháp luật.

Theo đó, Điều 30 Bộ luật Dân sự 2015 cũng quy định, mỗi cá nhân từ khi sinh ra đều có quyền được khai sinh, kể cả trẻ em chỉ sống được dưới 24 giờ rồi chết mà cha mẹ có yêu cầu.

Do đó, tất cả trẻ em dù có cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi … hay bị bỏ rơi đều có quyền được khai sinh theo quy định của pháp luật.

Khai sinh cho trẻ bị bỏ rơi (Ảnh minh họa)


Giấy khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi

Theo quy định tại Nghị định 123/2015/NĐ-CP, ngay sau khi phát hiện trẻ bị bỏ rơi, người phát hiện phải ngay lập tức bảo vệ và thông báo cho Ủy ban nhân dân hoặc công an cấp xã nơi trẻ bị bỏ rơi. Sau đó, người đang tạm thời nuôi dưỡng, chăm sóc sẽ có trách nhiệm đi khai sinh cho trẻ nếu không có thông tin về cha mẹ đẻ trong thời gian 07 ngày liên tục ra thông báo.

Theo đó, Điều 26 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về việc xác định họ, chữ đệm, tên của trẻ bị bỏ rơi như sau:

- Nếu đã được nhận nuôi thì họ của trẻ có thể theo họ của cha nuôi hoặc mẹ nuôi tùy vào sự thỏa thuận của hai người. Nếu chỉ có cha hoặc chỉ có mẹ nuôi thì họ sẽ lấy theo họ của người đó.

- Nếu chưa được nhận nuôi thì họ của trẻ được xác định dựa vào yêu cầu của người đang tạm thời nuôi dưỡng, chăm sóc.

Ngoài ra, tại khoản 3 Điều 14 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì:

- Nếu không có cơ sở để xác định ngày, tháng, năm sinh và nơi sinh của trẻ thì lấy ngày, tháng phát hiện trẻ bị bỏ rơi là ngày, tháng sinh;

- Căn cứ thể trạng của trẻ để xác định năm sinh;

- Nơi sinh là nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi;

- Quê quán được xác định theo nơi sinh;

- Quốc tịch của trẻ là quốc tịch Việt Nam.

- Phần khai về cha, mẹ và dân tộc của trẻ trong Giấy khai sinh và Sổ hộ tịch để trống;

Lưu ý: Ngoài những giấy tờ cần thiết để khai sinh cho một đứa trẻ thì khi đi làm khai sinh cho trẻ bị bỏ rơi cần phải có biên bản xác nhận việc trẻ bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập.(Điều 16 Luật Hộ tịch 2014)

Trên đây là hướng dẫn các lưu ý khi đi đăng ký khai sinh cho trẻ bị bỏ rơi. Để đọc chi tiết hơn mời xem ở đây.

Xem thêm:

Cách làm giấy khai sinh cho con của mẹ đơn thân

Không đăng ký kết hôn có làm được giấy khai sinh cho con?

Con khai sinh mang họ mẹ được không?

Mẫu tờ khai đăng ký khai sinh, đăng ký lại khai sinh mới nhất

Nguyễn Hương

Chủ đề: khai sinh hôn nhân
Loading...
Quang cao