Tăng giảm font chữ:

Không thuộc diện tham gia BHXH, người lao động được nhận thêm tiền

Ngoài hưởng tiền lương từ công việc được giao, người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm bắt buộc có được hưởng thêm tiền từ người sử dụng lao động?
 

Được trả thêm tiền khi không thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc

Theo khoản 3 Điều 186 Bộ luật Lao động 10/2012/QH13 quy định rõ:

Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm y tế (BHYT) và bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) bắt buộc thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm bắt buộc.

Như vậy, ngoài lương được trả theo công việc thì người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm bắt buộc thì được nhận thêm một khoản tiền bằng với tổng mức đóng bảo hiểm bắt buộc. Tuy nhiên, trên thực tế người lao động không phải ai cũng nắm rõ về quyền lợi này.

Không thuộc diện tham gia BHXH, người lao động được nhận thêm tiền (Ảnh minh họa)

 

Tiền ngoài lương được tính thế nào?

Khoản tiền ngoài lương chi trả cho người lao động được tính trên mức đóng các khoản BHXH bắt buộc. Cụ thể:

Theo Điều 85, 86 Luật BHXH năm 2014Quyết định 595/QĐ-BHXH, mức đóng BHXH, BHYT, BHTN của người lao động và người sử dụng lao động được thể hiện theo bảng dưới đây:

Người sử dụng lao động

Người lao động

BHXH

BHYT

BHTN

BHXH

BHYT

BHTN

17,5%

3%

1%

8%

1,5%

1%

21,5%

10,5%

Tổng cộng 32%

Như vậy, khi người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm bắt buộc thì được người lao động chi trả thêm 21,5% trên quỹ tiền lương đóng bảo hiểm xã hội.

Xem thêm:

Mức đóng, mức hưởng BHXH tự nguyện mới nhất

6 khoản trợ cấp về bảo hiểm xã hội sẽ tăng trong năm 2019

6 cách đóng BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu

Khắc Niệm

Khắc NiệmKhắc Niệm
Chia sẻ:
Từ khóa: bảo hiểm xã hội Bảo hiểm xã hội 2019

Tải App LuatVietnam miễn phí ngay hôm nay!

Dịch vụ tư vấn pháp luật

Vui lòng gửi thông tin tại đây!