Chế độ nghỉ phép năm của công chức có gì đặc biệt?

Cũng giống như người lao động trong doanh nghiệp, cán bộ, công chức và viên chức cũng có chế độ nghỉ hàng năm, nghỉ lễ tết và nghỉ để giải quyết việc riêng. Tuy nhiên, chế độ nghỉ phép năm của cán bộ công chức cũng có nhiều điểm đặc thù.


Chế độ nghỉ của cán bộ, công chức

Điều 13 của Luật Cán bộ công chức 2008 quy định: Cán bộ, công chức được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ để giải quyết việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

Trong khi đó, theo quy định của Bộ luật Lao động năm 2012, chế độ nghỉ của cán bộ, công chức như sau:

Ngày nghỉ hàng năm:

Cán bộ, công chức có đủ 12 tháng làm việc tại một cơ quan/đơn vị thì được nghỉ 12 ngày làm việc/năm nếu làm công việc bình thường.

Cứ 05 năm làm việc cho một cơ quan/đơn vị, cán bộ, công chức lại có thêm 01 ngày nghỉ hàng năm.


Ngày nghỉ lễ, tết:

- 01 ngày vào dịp Tết Dương lịch,

- 05 ngày vào dịp Tết Âm lịch,

- 01 ngày vào dịp Chiến thắng 30/4,

- 01 ngày vào dịp Quốc tế lao động 01/05,

- 01 ngày vào dịp Quốc khánh 02/09,

- 01 ngày vào dịp Giỗ tổ Hùng Vương 10/03 Âm lịch.

Tuy nhiên, trong năm 2019, cán bộ, công chức sẽ được nghỉ đến 04 ngày Tết Dương lịch, 09 ngày dịp Tết Âm lịch và 05 ngày vào dịp 30/4, 01/05 do cộng thêm ngày nghỉ hàng tuần và hoán đổi ngày nghỉ (theo Công văn 6519/VPCP-KGVX).


Nghỉ việc riêng:

- Kết hôn: Nghỉ 03 ngày

- Con kết hôn: Nghỉ 01 ngày

- Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: Nghỉ 03 ngày.
 

Chế độ nghỉ phép năm của cán bộ công chức cũng theo quy định của Bộ luật Lao động 2012


Chưa nghỉ hết phép, công chức được trả bằng tiền

Cũng theo Điều 13 của Luật Cán bộ, công chức 2008, nếu do yêu cầu nhiệm vụ, cán bộ, công chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì ngoài tiền lương sẽ được thanh toán thêm một khoản tiền bằng tiền lương cho những ngày không nghỉ.

Ngoài ra, theo điểm b khoản 2 Điều 5 của Thông tư 141/2011/TT-BTC, nếu do yêu cầu công việc, cơ quan, đơn vị không thể bố trí cho công chức nghỉ phép thì hỗ trợ công chức một khoản tiền bồi dưỡng tối đa không quá mức tiền lương làm thêm giờ vào ngày thứ bảy, chủ nhật theo quy định hiện hành (tức không quá 200% tiền lương của ngày làm việc bình thường).


Một số công chức nghỉ phép được nhận phụ cấp đi đường

Theo Điều 2 của Thông tư 141/2011/TT-BTC các đối tượng công chức sau sẽ được thanh toán tiền phương tiện đi lại, tiền phụ cấp đi đường khi nghỉ phép năm:

- Cán bộ, công chức là người miền xuôi công tác ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo có hệ số phụ cấp khu vực từ mức 0,5 trở lên đủ điều kiện được nghỉ phép hàng năm, được thủ trưởng cơ quan, đơn vị đồng ý cấp giấy cho đi nghỉ phép năm về thăm gia đình, cha mẹ, vợ hoặc chồng, con hoặc thăm quê quán.

- Cán bộ, công chức công tác tại vùng còn lại đủ điều kiện được nghỉ phép năm, được thủ trưởng cơ quan, cơ quan, đơn vị đồng ý cấp giấy cho đi nghỉ phép năm để thăm vợ hoặc chồng, con, cha, mẹ (cả bên vợ và bên chồng) bị ốm đau, bị chết.
 

Mẫu đơn xin nghỉ phép của cán bộ, công chức (Tham khảo)


Xem thêm:

Hướng dẫn cách tính ngày nghỉ phép theo thâm niên

1 năm có bao nhiêu ngày nghỉ được hưởng nguyên lương?

Nghỉ làm không phép mấy ngày bị sa thải?


Luật Cán bộ, công chức và những nội dung đáng chú ý nhất 2018

LuatVietnam

 

Chủ đề: nghỉ phép
Quang cao