Học sinh khá năm học 2023 - 2024 cần bao nhiêu điểm?

Việc đánh giá học sinh là vô cùng quan trọng, là cơ sở để nhà trường và gia đình đánh giá được khả năng học tập của học sinh, từ đó có những phương pháp phù hợp để cải thiện, phát triển. Vậy học sinh khá cần bao nhiêu điểm?

1. Năm học 2023 - 2024 học sinh khá cần bao nhiêu điểm?

Học sinh khá năm học 2023 - 2024 cần bao nhiêu điểm?
Học sinh khá năm học 2023 - 2024 cần bao nhiêu điểm? (Ảnh minh hoạ)

* Đối với học sinh tiểu học:

Theo quy định tại Thông tư 27/2020/TT-BGDĐT việc đánh giá học sinh các lớp 1, 2, 3, 4 trong năm học 2023-2024 sẽ áp dụng theo Thông tư này. Riêng đối với lớp 5 thì Thông tư này sẽ được áp dụng từ năm học 2024-2025, hiện tại việc đánh giá học sinh lớp 5 được thực hiện theo quy định cũ tại Thông tư 30/2014/TT-BGDĐT.

Tuy nhiên, cả hai Thông tư này đều không có quy định về điều kiện đạt học sinh khá cấp 1, mà việc đánh giá kết quả giao dục đối với học sinh cấp 1 hiện nay được xếp loại theo 04 mức là:

- Hoàn thành xuất sắc.

- Hoàn thành tốt.

- Hoàn thành.

- Chưa hoàn thành.

Như vậy, hiện nay không có quy định về học sinh khá đối với học sinh cấp 1 mà được xếp loại theo 04 mức nêu trên.

* Đối với học sinh THCS và THPT:

Theo quy định tại Điều 21 Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT năm học 2023-2024 lớp 6, 7, 8, 10 và 11 sẽ áp dụng theo Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT và từ năm học 2024-2025 lớp 9 và 12 sẽ áp dụng quy định tại Thông tư này.

Dưới đây là điều kiện xếp loại học sinh khá với từng cấp học trung học cơ sở (THCS) và trung học phổ thông (THPT) như sau:

- Đối với học sinh các lớp 6, 7, 8, 10, 11:

Căn cứ theo khoản 2 Điều 9 Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT, điều kiện để được xếp loại học sinh khá lớp 6, 7, 8, 10, 11 như sau:

  • Tất cả các môn đánh giá bằng nhận xét: Đều được đánh giá Đạt.

  • Tất cả các môn đánh giá bằng nhận xét kết hợp với điểm số: Phải có điểm trung môn của học kỳ từ 5,0 trở lên, đồng thời trong đó phải có ít nhất 06 môn có điểm trung bình môn học kỳ đạt từ 6,5 trở lên.

- Đối với học sinh các lớp 9, 12:

Căn cứ theo khoản 2 Điều 13 Thông tư 58/2011/TT-BGDĐT, điều kiện để được xếp loại học sinh khá lớp 9, 12 như sau:

  • Tất cả các môn có điểm trung bình từ 6,5 trở lên, đồng thời trong đó phải có điểm trung bình môn của 01 trong 03 môn chính (Toán, Ngữ văn, Ngoại ngữ) đạt từ 6,5 trở lên.

Riêng đối với các học sinh thuộc lớp chuyên của Trường THPT chuyên thì phải có thêm điều kiện điểm trung bình của môn chuyên đạt từ 6,5 trở lên.

  • Không có môn nào có điểm trung bình <5,0.

  • Tất cả các môn đánh giá bằng nhận xét: Đều được đánh giá Đạt.

Lưu ý: Các quy định nêu trên là đánh giá kết quả học tập của học sinh, việc công nhận học sinh đạt loại khá còn phải phụ thuộc vào đánh giá rèn luyện của học sinh.

2. Có một môn dưới 6,5 điểm, có được học sinh khá không?

Có một môn dưới 6,5 điểm, có được học sinh khá không?
Có một môn dưới 6,5 điểm, có được học sinh khá không? (Ảnh minh hoạ)

Theo các quy định nêu tại mục 1 bài viết này, hiện nay có thể xác định có được học sinh khá hay không khi có 01 môn dưới 6,5 điểm như sau:

- Đối với học sinh các lớp 6, 7, 8, 10, 11: 

Học sinh xếp loại khá khi:

  • Tất cả các môn đánh giá bằng nhận xét: Đều được đánh giá Đạt.

  • Tất cả các môn đánh giá bằng nhận xét kết hợp với điểm số: Phải có điểm trung môn của học kỳ từ 5,0 trở lên, đồng thời trong đó phải có ít nhất 06 môn có điểm trung bình môn học kỳ đạt từ 6,5 trở lên.

Do đó, chỉ cần có 06 môn có điểm trung bình môn đạt từ 6,5 trở lên, đồng thời đã đạt yêu cầu đối với các điều kiện về điểm trung bình tất cả các môn và các môn đánh giá bằng nhận xét thì học sinh đó được xếp loại khá. Quy định này không yêu cầu tất cả các môn phải đạt điểm trung bình từ 6,5 trở lên, do đó, nếu chỉ có 01 môn điểm dưới 6,5 thì học sinh đó vẫn được xếp loại khá.

- Đối với học sinh các lớp 9, 12:

Học sinh xếp loại khá khi:

  • Tất cả các môn có điểm trung bình từ 6,5 trở lên, đồng thời trong đó phải có điểm trung bình môn của 01 trong 03 môn chính (Toán, Ngữ văn, Ngoại ngữ) đạt từ 6,5 trở lên. Riêng đối với các học sinh thuộc lớp chuyên của Trường THPT chuyên thì phải có thêm điều kiện điểm trung bình của môn chuyên đạt từ 6,5 trở lên.

  • Không có môn nào có điểm trung bình <5,0.

  • Tất cả các môn đánh giá bằng nhận xét: Đều được đánh giá Đạt.

Như vậy, nếu học sinh chỉ có 01 trong 03 môn chính (Toán, Ngữ văn, Ngoại ngữ) điểm dưới 6,5 thì vẫn được xếp loại học sinh khá nếu như 01 trong 02 môn chính còn lại có môn đạt điểm trung bình 6,5 trở lên, đồng thời không có môn nào có điểm trung bình dưới 5,0, các môn đánh giá bằng nhận xét đều ở mức Đạt và điểm trung bình tất cả các môn từ 6,5 trở lên.

3. Các hình thức đánh giá rèn luyện và học tập với học sinh 2024

Theo quy định tại Điều 5 Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT thì hiện nay có 02 hình thức để đánh giá kết quả rèn luyện và học tập với học sinh, bao gồm:

- Đánh giá bằng nhận xét: Đối với các môn học: Nghệ thuật, Âm nhạc, Giáo dục thể chất, Mỹ thuật, Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp; Nội dung giáo dục của địa phương.

- Đánh giá bằng điểm số: Đối với các môn học thuộc Chương trình giáo dục phổ thông, trừ các môn được đánh giá bằng nhận xét.

Trên đây là những thông tin về học sinh khá cần bao nhiêu điểm?
Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ tổng đài 19006192 để được hỗ trợ.
Đánh giá bài viết:
(1 đánh giá)

Để được giải đáp thắc mắc, vui lòng gọi

19006192

Theo dõi LuatVietnam trên YouTube

TẠI ĐÂY

Tin cùng chuyên mục

Cận huyết là gì? Hôn nhân cận huyết xử phạt như thế nào?

Cận huyết là gì? Hôn nhân cận huyết xử phạt như thế nào?

Cận huyết là gì? Hôn nhân cận huyết xử phạt như thế nào?

Hôn nhân cận huyết là một hủ tục đã tồn tại lâu đời ở nhiều nơi, đặc biệt là các vùng dân tộc thiểu số và miền núi. Hiện nay, pháp luật đã đưa ra những chế tài cụ thể để xử lý vi phạm này. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp những thắc mắc về cận huyết là gì, hôn nhân cận huyết là gì và những chế tài xử phạt của pháp luật về hành vi này.

Nhà trọ không đảm bảo phòng cháy chữa cháy bị phạt như thế nào?

Nhà trọ không đảm bảo phòng cháy chữa cháy bị phạt như thế nào?

Nhà trọ không đảm bảo phòng cháy chữa cháy bị phạt như thế nào?

Tình trạng các nhà trọ không đảm bảo phòng cháy chữa cháy tiềm ẩn nhiều nguy cơ hỏa hoạn, gây mất an toàn về tính mạng và tài sản. Theo quy định của pháp luật, chủ nhà trọ không đảm bảo phòng cháy chữa cháy có thể bị phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.